Share Quan điểm về ý kiến là bán khóa học lĩnh vực nào thì đã hết kiếm được tiền ở lĩnh vực đó

Mình có 3 nhận định như dưới đây:

1. “Không kiếm nhiều tiền từ lĩnh vực đó nữa” không phải là lý do để mở khoá học

Theo mình, một người làm khoá học, dạy học online chân chính có 2 lý do chính:

- Nhìn ra tiềm năng mở rộng kinh doanh
- Đó là tâm huyết của họ

Người nào đã muốn kinh doanh lâu dài thì phải thấy được tiềm năng của sản phẩm, thì họ mới làm. Không có ai mà khi thấy một cái ngõ cụt thì lại hò hét kêu gọi thêm người đi vào cái ngõ cụt ấy.

Bản thân mình, thu nhập của mình từ nghề Virtual Assistant và Social Media Manager cho khách hàng nước ngoài cũng không hề giảm ở thời điểm mình quyết định mở khoá học. Mình làm được hơn 2k/tháng khi làm 3h/ngày. Mình có thể chọn mở một team VA, trở thành VA agency, hay phát triển lên thành Online Business Manager cho khách hàng nước ngoài. Ngách nào mình cũng có thể làm được 5-10K/tháng vì mình có connection khách hàng không ít.

Mình chọn mở khoá học vì đó là cái mơ ước của mình mang nghề này về Việt Nam ngay từ khi mình biết đến nó 3 năm trước. Mình đi phượt 1 năm ở châu Phi và vẫn thu nhập ổn định từ nghề VA khi chỉ là con bé 23 tuổi. Mình trở thành trợ lý từ xa cho một triệu phú Mỹ, chị Juliana Garcia - một marketing strategist. Chị ấy được feature trong bộ phim the Digital Marketing Revolution Movie chung với Alex Homorzi, Jay Abraham, là những người mà chắc chắn nhiều bạn trong group biết đến. (bạn có thể search bộ phim này trên google)

2. “Là lúc họ không kiếm nhiều tiền từ lĩnh vực đó nữa” có thể đúng ở một vài trường hợp

Thật ra, nói như bạn Hưng cũng đúng, kể cả trong trường hợp của mình. Nhưng nếu hiểu nhận định của bạn Hưng theo nghĩa “bởi vì họ không tạo ra tiền từ công việc đó nữa, nên họ mở khoá học”. Theo nghĩa đó thì sai.

Mình quyết định tạm nghỉ VA khi mở khoá học này. Sau khi đã test 2 khoá live thành công trong năm 2022 với kết quả học viên rõ ràng. Process khi mình quyết định rời một team international freelancers không đơn giản. Nhưng đó là quyết định chủ quan của mình, chứ không phải do ngoại cảnh “vì mình không kiếm nhiều tiền từ nghề đó nữa”. Mình vẫn phát triển từ nghề VA, nhưng ưu tiên của mình đã khác, nên đã tới lúc phải nói tạm biệt.

3. Lời khuyên cho những bạn mới làm MMO: Hãy tỉnh táo và hãy biết nắm bắt

Bây giờ thông tin để bạn tự tìm hiểu không hề thiếu. Thị trường có nhiều khoá học, điều bạn có thể làm là:

- Xác minh thông tin: Thấy cái gì lạ, thông tin gì chưa biết thì lên Google, Youtube, mạng xã hội tra cứu. Tò mò về thông tin trong bài viết? Tra cứu đi. Mà phải tra cứu khách quan với cái đầu mở nha, chứ cứ nhắm “scam” mà đi thì kết quả cũng sẽ ra như vậy thôi. Bạn nghĩ nó ntn thì nó là như vậy.
Để xem nội dung bị ẩn này, trước tiên bạn cần có tài khoản, vui lòng Đăng ký hoặc Đăng nhập

- Đánh giá: Khoá học có tạo ra kết quả cụ thể cho học viên không? Cách họ tạo ra kết quả ấy như thế nào?

- Lựa chọn: Bạn có thể loại bỏ, hoặc nắm bắt, sao cũng được, chỉ cần quyết định ấy là từ bạn chứ không phải từ người khác. Điều mình muốn nhấn mạnh là tư duy nắm bắt. Nếu bạn thấy nội dung khoá học đúng nhu cầu, tiềm năng của bạn. Đúng là thứ bạn tìm kiếm, thì hãy nắm bắt nó.

Nếu bạn thấy affiliate hợp với mình, đừng ngần ngại đi học. Tiền bạn bỏ ra để đi học, kiến thức sẽ vào đầu bạn. Kể cả bạn chưa kiếm ra tiền từ aff, thì những kiến thức đó sẽ giúp ích cho bạn sau này. Khi bạn lựa chọn có mục đích, thì kết quả có được luôn có ích cho bạn theo một hướng nào đó, dù bạn có thể chưa thấy nó thành hình ngay lúc này.

Nếu ngày xưa lúc mình làm traveller, nếu mình không tin lời mấy đứa tây ba lô là mình có thể kiếm ít nhất 15 đô/giờ như tụi nó, nếu mình không tin vào lời giới thiệu về VA, nếu mình không tự mình tra cứu tìm hiểu, tìm kiếm cách ký hợp đồng với khách hàng nước ngoài, thì mình đâu thể đi phượt châu Phi nguyên cả năm, rồi lên báo, được làm khách mời nhiều chương trình.

Nếu mình cứ giữ cái đầu đóng, không tin vào những cơ hội mới, thì mình đâu có được học marketing và làm online business. Để bây giờ, khi làm một mình, chỉ có vỏn vẹn 2,7k followers (bao gồm cả friend list + followers), mình làm được 192 triệu đồng ngay tháng đầu tiên khởi nghiệp.

Cái sức mạnh của việc biết nắm bắt nó mạnh mẽ như vậy đó.

Ai cũng nghĩ xem “khoá học là lùa gà” là tỉnh táo, nhưng tỉnh táo mà vẫn biết nắm bắt nó mới là cái level cao hơn.

Đây là ý kiến của mình. Mọi người phản biện gì cứ thả dưới comment. Mình đang vào mode nghỉ lễ rồi nên khi nào rảnh mình sẽ đọc :))

Cái chính là người ta ko tin bạn kiếm được hoặc đã từng kiếm được tiền từ công việc bạn làm, mà người ta tin vào việc bạn kiếm được tiền từ bán khóa học nhiều hơn. Đó cũng là rủi ro đối với các "tên tuổi nhỏ" khi dấn thân vào con đường "bán khóa học". Khi fame bạn to cỡ dcgr, sẽ ko còn ai chửi bạn nữa. Không phải là ko muốn, mà là ko dám 🤣🤣. Bài này đúng ra không được duyệt đâu, vì ít nhiều nó có yếu tố pr, ai đọc cũng hiểu. Nhưng thôi cứ duyệt, 9 người 10 ý.

Thanks bạn duyệt bài, lần sau mình sẽ lưu ý các yếu tố pr. Làm khoá học chắc chắn có ý kiến trái chiều, nhưng mình thấy nhiều người vơ đũa cả nắm nên nêu quan điểm như vậy để có thêm góc nhìn.

@wanbi2222 theo như e thấy thì trước khi bán 1 khóa học nào đấy thì nên chia sẻ free 1 vài mẹo hay cái gì đó nếu như người ta thấy hay thấy bổ ích thấy hợp với ng ta thì họ sẽ học như e hồi lớp 12 vô tình thấy video dạy toán của thầy Nguyễn Quốc Chí thấy rất hay và dễ hiểu nên đã theo học luôn và bây giờ thầy chí đã có 1 lượng fan đông đảo cũng gọi là uy tín trong nghề hay duy muối và dcgr cũng vậy

@nambui vụ duy muối vs tiến bịp làm buổi live 10 củ nhiều người chửi mà a, nhưng mà là chửi thầm chứ ko dám chửi thẳng. cho nên muốn bán khóa học thì fame phải to, còn ko thì xác định

Bài này mình thấy chị ý chia sẻ nhiều hơn là PR mà? Chắc do góc nhìn mỗi người khác. Thấy nó tiêu cực thì tiêu cực, thấy nó là tích cực thì sẽ tích cực thôi 🥲

Mình cũng làm nghề đào tạo kiếm thêm + vẫn tập trung làm aff thì k có ý kiến gì cả.
Cái mới quá thì mọi ng khó tiếp nhận vậy thôi

Có 2 người mà mình tham gia và tới giờ vẫn bị ám ảnh dù đã 1 năm , mua và tham gia khóa học nhưng xem 5p xóa khóa học, bạn Minhxinchao , và 1 chị Q ( amazon kdp nào đó 🥲 ). Giờ cứ thấy đâu bán khóa học là Quay xe 🥲

Mình đính chính 1 chút, phát ngôn này là mình lụm được từ 1 GR khác, thấy thú vị nên post lên lại thôi. Mình cũng có nói rõ trong comment mà ít ai để ý.

Bài viết khá dài, đọc chưa hết. 🙂
1. Vì niềm tin đã đánh mất.
2. Vì rất khó có ai đang kiếm tiền ngon lại dạy người khác kiếm như mình.
3. Vì những người kiếm dc vd 1000usd/1tháng thì chỉ là 1 tháng, chưa chắc là tháng nào cũng vậy và vẫn chưa thật tìm ra công thức để dạy, cái này là ăn may. Nghe nói đến thuật toán fb,yt,tik.v.v.v nghe thấy ghê chứ mình không tin ông nào hiểu dc thuật toán, vì nếu hiểu thì fb,yt, tik nó mời qua ngồi máy lạnh ,lãnh tiền đô rồi.

Bài viết tương tự

Back