Hỏi Có thế mạnh về handmade thì e nên làm mô hình nào ạ?

Trước mắt không bỏ được đâu bạn ạ, bỏ là mệt đấy. Nhất là ở quê tìm việc cũng khó đúng không? Còn về hoa handmade, bạn có thể làm thêm clip tiktok, youtube hướng dẫn xem sao?

Có 2 điều thôi.
- Một là muốn làm chủ doanh nghiêp, bạn phải học cách marketing sản phẩm hoa. Tìm cách bán nó thật nhiều, ít nhất thu nhập từ nó bằng lương hiện tại rồi mới tính tiếp.
- Bạn có lợi thế về ngành, hãy tận dụng nó! Học cách yêu nó, quy video về nó: cuộc sống 1 ngày của cán bộ ngành sao?, những bí ẩn trong ngành?, những điều đơn giản ko phải ai cũng biết? Thủ tục làm việc abc ntn? ai cần việc gì ở Cẩm Thuỷ qua đây mình giúp. Cán bộ hết giờ thì làm gì? Trồng cây gì và nuôi con gì hay đi đâu?... Hãy truyền thông điệp yêu thương tới mọi người, truyền thông điệp về một cán bộ CA đời thường nó ntn... và mình tin có rất nhiều người tò mò muốn biết... và nhiều người biết bạn bán hoa.... trên tiktok, youtube, facebook... sẽ mua hoa của bạn.... và chuyện gì đến cũng sẽ đến thôi.... 🙂

@chienlove e đã nghĩ đến điều đó rồi, thực ra nhiều vụ khá hay là khác, nhưng mà quy định của ngành ko được đăng lên đâu ạ, các bí mật nữa thì kỷ luật như chơi.

@nbnhd2 cố gắng a ạ. E hiểu cảm giác của a. Làm song song 2 nghề hơi vất vả, cố gắng hơn người khác rất nhiều cơ mà cũng ko nên bỏ ngành a. Nhiều ae làm dc mình cũng làm dc a ạ. Chúc bác thành công 😃

Theo những gì bạn chia sẻ trong bài & trong comment, mình nhận thấy sp bạn làm có đầu ra, vấn đề của bạn là ko có tg để tăng sản lượng. Vậy mình gợi ý thế này, bạn xem trong quy trình làm sp của bạn có điểm mấu chốt ko thể thiếu để hoàn thiện sp, thì bạn giữ lại, bạn là ng thực hiện nó, có lại những công đoạn khác bạn thuê ngoài. Thời gian đầu chịu khó chi tiêu ít lại, bỏ tiền thuê nhân công 1,2 người làm cho bạn, cho có sản lượng. Bạn vẫn làm cv chính là CA, tranh thủ tạo mối quan hệ, "dắt" thêm khách, hướng khách đến thú chơi sp của bạn. Dần già bạn sẽ đánh giá đc thị trường, và quyết định đc chọn cv nào làm sự nghiệp cho mình.

@tlth0531 dạ, ok ạ, thật ra trước đây e có đào tạo thêm 1 số bạn làm để mong muốn làm thuê cho mình nhưng mình thì thấy dễ nhưng các bạn ấy thấy khó nên đã bỏ, nên giờ chưa có ai để thuê, sau khi a khuyên có lẽ e sẽ nghĩ đến các cơ sở làm hoa tốt để thuê ạ

Nói thật với các Bác, nghành CA và quân đội mà ở trong Bắc mà nói tiếng Nam hay Trung là bị bè phái dìm ghê lắm

Sp nghách + mới toành ra thị trường thì
Ưu điểm: đi riêng hoàn toàn 1 hướng, ko cạnh tranh với ai cả, nếu cầu lớn thì bạn hớt đc phần váng sữa béo nhất nghách đó
Nhược điểm: phải có tiền để làm thị trường và marketing, sp bạn có đẹp đến mức nào thì ko đến đc mắt NTD thì cũng vô dụng
Thêm nữa khi ngta thấy sp bạn tiềm năng mà bạn làm thị trường quá dở, nó sẽ học cách làm của bạn và đăng ký độc quyền trí tuệ, cướp luôn sp của bạn. Bạn mà làm bán nó kiện ngược lại bạn ăn cắp ý tưởng
Làm sp mới nhìu thứ lo lắm, và cần tiền

@nbnhd2 bạn ko "mắc cỡ" thì làm offline đi
1. Đem sp mình trưng ngoài đường bán, bán giá vốn thôi cho dễ tiếp cận, và biết đc sp mình ưng mắt KH ko?
2. Mua chỗ tham gia các hội chợ triển lãm, vừa qc đc hàng đến KH, vừa bán đc hàng, nếu sp bạn tiềm năng sẽ đc các cty vừa và nhỏ chú ý tài trợ
Khoan hãy chạy qc fb và gg, khó có hiệu quả và ngốn tiền ghê lắm

@nbnhd2 để đẩy đc 1 sp mới lên thị trường thì còn gặp nhìu khó khăn lắm bạn
Như mấy sp mới như omo, tide, xmen...ngày xưa phải đẩy truyền thông, qc,v.v... mới đc như bây giờ
Của ôg là quy mô bé nhưng cũng nhìu chông gai lắm

@nbnhd2 affiliate chỉ phù hợp với sp có sẵn đc NTD đã biết rồi. affiliate giống như kiểu qc dùm cho các DN đưa sp đến tay KH thôi, chứ DN đã làm thị trường, làm marketing sẵn hết rồi
Còn sp mới thì đi 1 hướng hoàn toàn khác đấy bác

aff khá khó, mục đích e làm để phụ 1 phần thôi, có 1 khoản thu thì đỡ hơn, chứ ko hi vọng nó là nguồn chính.

@nbnhd2 ae ở đây khuyên bạn làm CA thì mình nghĩ bạn nên tạm ở lại làm đi, rồi tìm nghề tay trái sau. Affiliate nó ko đơn giản như mấy ôg khoe doanh số đâu (mấy ổng đâu có khoe chi phí Qc để có đc dt đó =]]] ).
Affiliate kể cả có giỏi rồi cũng còn nhờ nhân phẩm nữa á bác =]]
Đi làm rãnh từ từ tìm hiểu nghề tay trái sau bác ak. Cs kiếm tiền ở ngoài giờ khó lắm (bác thấy ae làm shipper giờ quá trời ko á)

Bài viết tương tự

Back