Hỏi Có thế mạnh về handmade thì e nên làm mô hình nào ạ?

Chào bạn, mình tin rằng ai trong cuộc sống này cũng có những vấn đề riêng, kể cả bạn, kể cả mình. Đôi khi gặp khó khăn, bế tắc, mình ngồi xuống làm 1 ly cafe, nhìn dòng xe qua lại xong tự cảm thấy vấn đề của mình chỉ chả là gì cả, và mình cũng chẳng là ai cả. Sống rất khó, khi bạn không chỉ sống cho bản thân mình, mà còn phải sống vì người thân của mình, vì vợ, vì con, vì bố mẹ. Bạn mà nghỉ việc, mất đi nguồn thu nhập chính thì gia đình ai lo, giữa việc con bạn bị đói so với việc bạn bị áp lực vì công việc thì cái nào quan trọng hơn. MMO trước giờ nó chỉ lý tưởng trên lý thuyết, ko phải ai cũng có thể có 1 mức thu nhập ổn định từ nó, kể cả muốn ăn xổi cũng khó chứ chưa nghĩ tới chuyện lâu dài. Làm người đàn ông, làm trụ cột gia đình thì đôi khi áp lực và gánh nặng đó là trách nhiệm của mình, ko phải của người khác. Cuộc sống là tập hợp của những cơ duyên, hi vọng sẽ có cơ duyên nào đó tới với bạn qua Group này, và giúp tình trạng hiện tại của bạn tốt lên. Tks bạn đã chia sẻ.

@tinbeo nếu ko vì gia đình chắc e bỏ cách đây 5 năm rồi a. Nếu e ko có tâm tập trung làm việc thì công việc, uy tín bị ảnh hưởng, sai sót trong ngành là rất nguy hiểm. Chỉ mong 1 ngày ngẩng cao đầu với lựa chọn của mình. Cảm ơn a đã dành thời gian cmt rất có tâm ạ.

Đọc mà thấy thương luôn. K biết b bao nhiêu tuổi rồi, vợ con j chưa. Phải làm công việc mình đã k thích rồi lại còn bận đến nỗi k có thời gian cho bản thân thì đúng là cực hình. Nhưng với những gì b đang có mà nghỉ ngang thì mình nghĩ là còn stress hơn nữa đấy. Áp lực đến từ tất cả mọi ng xung quanh, từ bản thân. Bây giờ b xem có thể xin chuyển sang 1 vị trí khác trong đơn vị đó được hay không (vì lý do sức khoẻ). Hoặc kiếm 1 công việc j đó khác rồi đi làm như bình thường chả cần phải thông báo cho ai là ra khỏi ngành c.a cả. Rồi song song nuôi ước mơ của mình. Ý kiến cá nhân mình là vậy. Từ kinh nghiệm bản thân. Muốn làm gì cứ im ỉm mà làm. Haha. Tất nhiên mỗi ng mỗi hoàn cảnh.tốt nhất chuẩn bị cho mình 1 số tiền tiết kiệm có thể sống được trong 6 tháng-1 năm càng tốt. Rồi hẵng nghỉ 😂

@eyeulam E sn 93, chưa vợ đâu, nhưng được cái ny e vẫn ủng hộ e nghỉ, thời gian bắt đầu ít đi khi về làm tại Công an xã, Đề án lớn của Bộ về CCCD và Dữ liệu dân cư chiếm thời gian cả ban đêm. nhưng đó không phải nguyên nhân mà thực sự là e đã chán từ rất lâu

Cá nhân mình nghĩ thị trường quá bé, rất khó, mình mất 3 năm để nghỉ việc, trước đây vì muốn nghỉ việc nên đã tìm hiểu MMO, vì muốn lựa chọn an toàn nên lại chọn affiliates vì nghĩ rằng ko mất vốn không cần vốn, nhưng cuối cùng thì lại thành công với mô hình dropship và bán hàng shopee, bạn nên bình tĩnh cố gắng có 1 chút thành tựu gì đó trong tay trước khi nghỉ nếu không sẽ rất chông chênh 😃

@nbnhd2 mỗi người sẽ có 1 cách làm riêng, thế mạnh riêng để phù hợp, chỉ khuyên bạn hãy thật vững vàng 1 là về tâm lý 2 là về tài chính thì hãy nghỉ nếu ko vững 1 trong 2 thứ đó thì...

Theo mình là không nên. Làm CA có nhiều lợi thế mà ko phải ngành nào cũng có đc. Nếu chỉ vì áp lực công việc thì bạn xin chuyển vị trí/đơn vị nào đó nhàn nhã hơn, lúc đó muốn chân trong chân ngoài gì tuỳ
Còn bỏ việc nhà nước lương tốt ổn định đi kinh doanh thì người ta gọi là bỏ gốc lấy ngọn. Ngọn mà làm sao vẫn còn gốc, nhưng lấy ngọn bỏ gốc xảy ra vấn đề không còn đường quay lại đâu. Lúc đấy cuộc sống còn khó khăn gấp vạn bây giờ đấy. Suy nghĩ cho kỹ. Bài học từ chính người thân mình bỏ cv thuế ra kd ngoài và cái kết.

M còn không có công việc chính. Cũng chẳng khéo tay hay nấu ăn ngon gì cả. Nói chung vụng toàn tập. Giờ mình ở nhà chăm con chẳng làm ra được đồng nào. Mà cũng chưa tìm được hướng đi nào phù hợp nên cũng áp lực khủng khiếp. Đọc tus của bạn, rồi đọc cả những cmt của mọi người trong nhóm. Theo ý kiến cá nhân của m thì b vẫn nên tiếp tục công việc chính. Và hãy đăng video, hình ảnh về sp của bạn lên 1 số nhóm chất lượng. Như mình thấy có nhóm Yêu Bếp của chị Phan Anh rất thích hợp cho bạn. M thấy nhóm toàn người văn minh, yêu cái đẹp ấy, hjhj. Bạn đăng khoe tác phẩm thôi chứ trên nhóm k được buôn bán gì đâu nhé. Mục đích giúp sản phẩm của b được nhiều người biết đến, và từ đó tiếp cận được nhiều khách hàng tiềm năng. Vì mình thấy những sản phẩm b làm rất đẹp và chắc chắn sẽ có nhiều người yêu thích và 1 khi yêu thích rồi thì họ sẽ chẳng ngại mua. Ngoài ra bạn có thể đăng video lên mục Facebook reels, rồi TikTok nữa nè. Khi mà đã có thu nhập tốt từ công phụ rồi thì nghỉ công việc chính sau. Chúc b thành công

Vấn đề khó của e là có người mua rồi nhưng không có đủ sản phẩm để bán, trước e làm những sản phẩm về cây lan phi điệp được mấy ae chơi lan hỏi mua nhưng lại không có thời gian làm để bán 🙁

@nbnhd2 ôi thế thì b cũng có nhiều khách hàng tiềm năng đấy chứ. Hội các ae chơi lan thì hầu như toàn người có điều kiện thôi ấy. Nếu thế thì mạnh dạn 1 lần đi bạn. Làm hàng thủ công cần thời gian và độ tỉ mẩn nữa . Bạn tập trung vào làm kết hợp phát triển tăng nhận diện trên các kênh online nữa nè

@nbnhd2 Nói chung mọi góp ý chỉ mang tính tham khảo. B nên ngồi lại viết ra rồi phân tích những lợi thế và bất lợi của mình để có quyết định sáng suốt nhất.

Đang ổn định lại muốn lông bông hả bác? Cố gắng đi bác ạ. Sau này tốt hơn rất nhiều.

Bài viết tương tự

Back