Share Tại sao học mãi lúc nào cũng học, ai chỉ ở đâu, dạy ở đâu cũng học. Nhưng làm mãi không kiếm được tiền

hichaoo

Member
Thật ra, phần lớn mọi người được chỉ rằng hãy học những người thành công, họ làm gì thì làm theo, sau đó mong mỏi mình sẽ thành công.
Nếu bạn thực sự muốn thành công, hãy đi học những người thất bại. Tìm hiểu bài học tại sao họ thất bại, từ đó rút ra kinh nghiệm cho bạn thân để né vết xe đổ của những người đó.
Khi đi cafe, đi nhậu với bạn bè, đối tác. Bạn thường nói chuyện gì? Thường khoe mình làm đc cái này cái kia để thể hiện cái tôi đúng không? Mình thì chọn cách ngược lại, mình thường kể về khó khăn của mình gặp phải, và chắc chắn người kia cũng sẽ có những lúc khó khăn, thất bại, họ cũng sẽ trải lòng với mình. Từ đó mình học được rất nhiều thứ, nhiều bài học. Đôi khi chỉ là 1 câu chuyện chưa tới 1 phút, nhưng khiến cho mình có được 1 bài học để vượt qua được thời kì khó khăn.
Hầu hết mn sẽ rất thích được khoe thành tựu của mình, ngại nói đến thất bại. Khi chia sẻ của vậy, chia sẻ kiếm được triệu đô thì tương tác rất nhiều. Nhưng khi chia sẻ tôi thất bại như thế nào thì hầu hết sẽ nhảy vào phán xét chưa ít ai rút ra được bài học cho bản thân mình lắm.

Mình có mấy lần tham gia các cuộc thi chia sẻ kiến thức, Trong GR này cũng có và quan sát thêm một số cuộc thi khác.
Mọi người thường thích sự hào nhoáng, nên các bài viết show kết quả, thành tích hay bị lạm dụng để thu hút tương tác.
Những bài viết như vậy nếu đã show thì show full case study sẽ có ích hơn.
Nếu không thì với mình thường sẽ chọn lọc những người đang trong quá trình nghiên cứu, thất bại để tìm hiểu, không quá hứng thú với những thành tích cao siêu.
Chỉ lâu lâu thấy thì đọc để có động lực, ai bắt tay vào làm đều biết đằng sau kết quả tốt đẹp đó là cả một quá trình gian nan.
Anyway, chia sẻ nào cũng có giá trị, vẫn là cách chọn lọc và tiếp nhận thông tin từ độc giả mới giúp bản thân có được kiến thức tốt nhất cho mình.

em nghĩ chưa thực hiện đủ nhiều thôi , cùng 1 cách làm người ta kiếm ra tiền mà mình chưa kiếm ra là mình làm chưa đủ nhiều :))

@mrjayst chắc vậy à bác, người ta làm lỗ mấy trăm củ xong kiếm lại trăm củ xong show ra kiếm được trăm củ, mình chỉ thấy số kiếm được thôi lại nghĩ rằng họ hay quá, kiếm được trăm củ luôn mình làm mãi chả kiếm được trong khi mình chưa lỗ đồng nào.

Đúng rồi, học từ những thất bại của người khác xong rồi làm ngược lại để thành công nhanh hơn nhưng mà ít ai chia sẻ thất bại lắm nên cần có 1 nơi để anh em cùng chia sẻ những thất bại và bài học rút ra để học hỏi lẫn nhau.

Bài viết tương tự

Back