Share Công thức thành công - 3K1C

taitang7711

Active member
Khi bạn thấy & nghe về những cơ hội mới đầy hấp dẫn, bạn đang hừng hực khí thế để tham gia và sự lựa chọn của bạn chính là 1 Sự Đầu Tư. Vậy thì làm thế nào để bạn có thể Đầu Tư Đúng mà không ngỏm? Điều gì sẽ đánh giá được Sự Lựa Chọn này có phù hợp với bạn hay không? Thì công thức 3K1C sẽ giúp bạn từ từ sáng tỏ.
Đây không phải là công thức của mình nghĩ ra, mình có đọc được nó ở trong 1 cuốn sách (sách gì thì mình cũng quên tên rồi), sau khi đọc xong, mình thấy nó rất cần thiết, rất hay & mình bắt đầu chia sẻ thông điệp của nó tới với những người xung quanh, tới với những học viên của mình và giờ là dành cho bạn!
Vậy cụ thể công thức này là gì?
3K1C viết tắt của :

- Kiến thức
- Kinh nghiệm
- Khoản dư
- Chia sẻ
Từ đúng của nó theo tiếng Anh kiểu khác, nhưng mình dịch nó qua tiếng việt như vậy cho nó dễ hiểu hơn với ng Việt, và theo cách hiểu của mình.

1 - Kiến thức - (gốc của nó là Knowledge - Sự hiểu biết)​

Chúng ta thường lựa chọn sai khi bị thiếu thông tin
Và.. chúng ta thường quyết định sai khi có quá ít sự lựa chọn!
Vậy khi tìm hiểu để quyết định đầu tư Chi Phí Cơ Hội của chúng ta cho 1 công việc nào đó mới mẻ, nằm ngoài sự hiểu biết của mình trước đó thì việc đầu tiên mình nên làm đó là thu thập càng nhiều thông tin về lĩnh vực, cơ hội đó càng tốt.
Sẽ có những thông tin là miễn phí & sẽ có những thông tin bạn phải trả phí để có được.
Việc định giá 1 thông tin là miễn phí hay có phí hiện tại cũng khá là mơ hồ, nó thường được quyết định bởi người chia sẻ thông tin đó là ai.
Có rất nhiều thông tin giá trị - miễn phí được chia sẻ đầy trên mạng nhưng bạn không tìm ra (do sai keyword) hoặc không hiểu (thông tin từ tiếng nước ngoài) nên bạn không tiếp cận được.
Và đổi lại, có nhiều thông tin mất phí (các khoá học, tài liệu mất tiền) nhưng giá trị lại không hề cao hoặc đã out of date rất rất lâu rồi, nhưng vì bạn là người mới nên không đánh giá đc, và bạn vẫn mất tiền cho nó.
Học thầy .... Học bạn .... Tự học
Trong 3 cái này thì Tự học là quan trọng nhất!

Học thầy : bạn sẽ rút ngắn được thời gian thực thi bởi thông tin đã được xử lý & sắp xếp theo logic của người thầy đó. Nhưng bạn nên cẩn trọng trong việc tìm thầy để học, bởi có thể công thức đó đúng với thầy, nhưng có thể nó sẽ ko đúng với bạn!
Trước khi lựa chọn thầy, bạn nên tìm hiểu về họ trước, xem xuất phát của họ như thế nào, WHY - tại sao họ lại lựa chọn con đường đó, hướng đi đó để làm. Liệu nó có phù hợp với nguồn lực, nhân sinh quan, mục đích của mình hay không? Bởi bất cứ 1 thầy nào cũng đều có 1 công thức riêng, và nó chỉ đúng với người HỢP với tư duy, xuất phát điểm & nguồn lực tương đương hoặc HƠN HỌ.
Học bạn : những người thân cận với mình nhất, bởi ngta hay nói là những người giống nhau (năng lượng) hay chơi vs nhau. Đôi khi chúng ta dễ trao đổi, hỏi han nhau hơn là với Thầy (hay có 1 khoảng cách nhất định nào đó kiểu - Vượt tầm). Và đôi khi mọi người tham gia và đi cùng nhau rất xa trong 1 đội nhóm học tập vì tìm được những người bạn như thế, chứ ko phải với ông Thầy.
Tự học : mình có 1 công thức : A + B = B'
Tức là mọi luồng thông tin đi qua não của mình sẽ kết hợp với những tư duy, trải nghiệm (lịch sử hoạt động của mình trước đó) sẽ tạo ra hành động riêng biệt, kết quả riêng biệt và nó là của riêng mình!
Bởi vậy ông Thầy hay nhóm Bạn sẽ không thể nào hỗ trợ được mình, thay đổi tư duy hay đại loại thế nếu như Động lực cao nhất không phải là ở Mình.
Bạn cần phải tự có trách nhiệm với bản thân bạn trước, sau đó tự phải có trách nhiệm lựa chọn và sàng lọc thông tin nào đúng/hợp với mình để bỏ vào đầu. Người khác ko thể nào Tẩy Não mình được nếu mình ko CÓ SẴN những điều đó ở trong đầu.
Bạn sẽ phủ nhận hết và vẫn tiếp tục làm theo phương pháp cũ nếu Cái Tôi của bạn quá CAO.
Động lực ở bạn đủ lớn thì bạn tự khác sẽ tự nhắc nhở mình phải hành động để thay đổi thực tại của bạn - CHẤP NHẬN HỌC HỎI NHỮNG ĐIỀU MỚI!

2- Kinh nghiệm (Sự trải nghiệm - Experience)​

Muốn biến những Kiến thức thành Tiền, bạn cần phải bắt tay vào Hành Động (Action). Điểm hành động của bạn càng cao, bạn càng tích luỹ được nhiều kinh nghiệm.
Mình gặp nhiều người suy nghĩ nhiều quá nhưng điểm hành động bị kém dẫn tới họ cứ bị mắc kẹt mãi trong đầu mãi chưa triển khai được gì cả. Hoặc họ cần 1 áp lực - người dẫn dắt - thúc đít họ để hành động.
Sẽ có rất nhiều rào cản, khó khăn mà bạn sẽ phải vượt qua khi chinh phục 1 thử thách mới, ở 1 môi trường mới!
Thường thì để lăn những vòng quay đầu tiên là khó nhất, lần đầu trải qua thất bại cũng là những kỷ niệm đáng nhớ nhất, nhưng dần dần bạn sẽ ..... Quen Với Điều Đó! >> Nó chính là kinh nghiệm!
Quan trọng là bạn phải học được cách đóng gói lại mọi thứ bạn trải qua, dừng lại từng chặng trong hành trình của mình để đánh giá & điều chỉnh: À cái này chưa tốt, cần phải thay đổi!
Đừng vội vàng tìm kiếm câu trả lời cho những vấn đề, hãy cố gắng tìm cách đặt ra những Câu Hỏi Đúng trước cho bản thân bạn - 5W1H (tìm hiểu thêm về nó khi bạn gặp vấn đề nhé)
Và chính những Kinh nghiệm bạn tích luỹ được sẽ là tài sản của riêng bạn!

3- Khoản dư​

Lúc trước mình đề là Khoản tiền dư, nhưng sau mình nghĩ lại thì cái mình Dư có nhiều cái khác mà. Đó có thể là Tiền, Thời gian, Mối quan hệ và nhiều cái nguồn lực khác mình đang có nhưng chưa thể tận dụng tốt.
Tại sao lại là Khoản Dư?
Rất nhiều người Hào Hứng với 1 cơ hội Đầu Tư Mới và nhanh chóng All in vào nó, họ nguỵ biện việc làm đó là Quyết liệt, Mạnh mẽ, Quyến đoán hoặc gì gì đó tương tự. Tuy nhiên với mình thì đó là Đánh Bạc, bạn đang Đánh Cược vào 1 cơ hội Chưa Thực Sự Rõ Ràng bằng tất cả những gì mà mình đang có. Bởi khi bạn mới bắt đầu, bạn có đảm bảo chắc chắn nó sẽ Thành Công Và không có Rủi Ro?
High Risk - High Return => Luôn là như vậy!
Những cơ hội nhìn càng Béo Bở nó sẽ càng có Rủi Ro Cao.

Khi bạn tham gia vào 1 Game, luôn luôn có 1 luật chơi (Rules) cụ thể để chiến thắng được Game đó. Người tạo lập ra nó gọi là Game Marker. Việc bạn Thắng hay Thua đều do họ quyết định. Và việc tham gia 1 Game mới, bạn sẽ chưa thể nào hiểu được Cách Chơi An Toàn - thứ mà chỉ những Lão Làng sau khi phải trả giá rất nhiều mới hiểu được (hoặc tay trong của Game Maker trà trộn vào hehe)
Để đảm bảo cho Cuộc Sống của bạn hạn chế nhất sự ảnh hưởng tiêu cực mà 1 Game mới mang lại. Hãy đầu tư bằng Khoản Dư!
Nó có thể là khoản để dành, tiết kiệm, khoản đầu tư mà bạn bỏ sẵn ra và nếu xui rủi nó mất đi cũng ko quá ảnh hưởng tới cuộc sống thường ngày của bạn.
Nếu bạn còn đang làm công việc cũ, hãy cứ làm, tạm coi cơ hội mới là Part-time, là nghề tay trái tới khi bạn Thuận Tay Trái.
Hãy giành ra thời gian rảnh trong ngày để tìm hiểu về những cơ hội mới.
Trong 1 số trường hợp thì bạn có thể tận dụng Khoản Dư của người khác (đòn bẩy) để phục vụ cho mục tiêu của bạn. Nhưng hãy đảm bảo, đó là Khoản Dư của họ cũng như bạn đủ năng lực sử dụng những Khoản Dư đó cho những phi vụ đầu tư mà ít nhất bạn nắm đc tỉ số Hoà.

4- Chia sẻ (Share)​

Thành công của mỗi người thường sẽ bị giới hạn bởi môi trường xung quanh họ. Thế giới của bạn càng lớn thì bạn sẽ càng mơ được lớn, mối quan hệ của bạn càng rộng thì bạn càng có nhiều cơ hội để đầu tư và phát triển. Cộng đồng chỉ có thể phát triển nếu tất cả thành viên trong đó đều có tinh thần chia sẻ & hỗ trợ lẫn nhau!
Nếu bạn mong muốn được sống trong 1 môi trường như vậy, điểm khởi đầu nên bắt đầu từ Chính Bạn!
Sự chia sẻ ở đây mình nhắc đến không chỉ là chia sẻ sự Thành Công, mà đơn giản là ....
Hãy dũng cảm, bước lên và :
- Nói xin chào : để kết nối và mở cánh cửa cho người khác đến gần với bạn.
- Nói cảm ơn : khi nhận được sự giúp đỡ
- Lắng nghe : khi nhận được sự chia sẻ, những câu chuyện, sự trải lòng của người khác.... Đừng vội đánh giá họ, cũng đừng vội phản biện. 1 người biết lắng nghe luôn được đánh giá cao.
- Giúp đỡ (trong phạm vi có thể của mình) : khi ai đó đang gặp khó khăn.
Sẽ có rất nhiều giá trị mà mình có thể cho đi, không chỉ là Tiền.
Giống như khi bạn đọc đc bài viết này, đây cũng là cách mình đang Cho Đi những thông điệp giá trị, những tri thức mà mình đã đc nhận, những điều tốt đẹp mình muốn được lan toả.
Và bạn sẽ có thêm những người bạn mới, những cơ hội mới sẽ đến với bạn, và nhiều nhiều những phúc báo sắp tới mà bạn không hề lường trước!

Bài viết tương tự

Back