Share Testing online - Một ngách kiếm tiền dạng freelance work dành cho người đam mê công nghệ mà không cần giỏi tiếng anh

Hello các bác.
Em cũng nằm trong forum lâu và luôn theo dõi các bài viết chất lượng của các pro trong các mảng MMO. Hôm rồi có bác chia sẻ bài viết có liên quan đến mảng này nhưng chưa rõ ràng và chưa rõ bản chất về mảng testing online nên tiện em xin chia sẻ một bài viết trên này để ace nào muốn kiếm thêm tiền cafe.
Em nói rõ luôn đây là dạng công việc freelance work không đầu tư nên chăm làm và có năng lực thì sẽ kiếm được nhiều. Mức payout hàng tháng cho cv free-time này dành cho một người làm ổn rơi vào mức dưới 1K đô. Còn cao hơn thì bạn có thể ký hợp đồng cho các vị trí remote với các platform bên nước ngoài.
Công việc em đang muốn nói tới ở đây đó là kiểm thử lỗi thủ công trên website, ứng dụng mobile cho khách hàng thông qua bên thứ 3 là các platform testing như Test IO và uTest hay cộng đồng freelance tester hay gọi là testing online. Nó giống các job freelance bên Upwork số lượng job nhiều và chỉ chuyên về kiểm thử chứ không kén và đòi hỏi cao như bên Upwork
Chia sẻ qua một chút về bản thân. Em thì bắt tay vào mảng kiếm tiền online từ 2016 với mảng chính là testing online và cũng mom mem qua các ngách như POD, offer nhưng chưa thành công nên trong bài viết này em chỉ giới thiệu cho ace về mảng kiếm tiền testing online.
Mảng này thực tế ở thị trường Vietnam không được nhiều người nhắc đến bản chất do volume khá khiêm tốn khi so với các mảng MMO khác thêm nữa là nguồn thông tin tiếp cận hạn chế nên đa phần chỉ những người trong nghề ( tester tại các công ty) là tiếp cận sớm.
Quay lại với nội dung chính:
Những ai phù hợp để thử sức với mảng này:
Em nói luôn là mảng này không đòi hỏi các kiến thức lập trình và bản chất nó không giống với nghề tester tại công ty ( vì nó là ngách nhỏ) nên với một người ngoài ngành có tiếng anh có bản ( đủ để đọc và viết) và có đam mê và sự nhanh nhạy về công nghệ ( sử dụng máy tính , smartphone) là hoàn toàn có thể làm được ở mức ổn. Còn xa hơn thì các kỹ năng phải được nâng cao.
Công việc này kiếm tiền ntn?
Đơn giản để các bác hiểu thì bản chất nó là kiểu trước khi các website, mobile app được phát hành hoặc update thì họ cần một lượng người dùng ( gọi là freelance tester) trải nghiệm trước để phát hiện ra các lỗi ( bug) và gửi lại cho họ để họ fix bug.
Để làm được việc này thì cơ bản các freelance tester cần nắm được cách phân loại bug và làm thể nào để viết được một báo cáo lỗi để khách hàng họ hiểu mình đang nói đến vấn đề gì ( bug report).
Với mỗi báo cáo lỗi được chấp nhận thì tester sẽ được trả tiền.
Ngoài ra còn nhiều task để tester nhận được tiền khác nhưng nguồn chính vẫn từ là tìm bug nên sơ bộ mọi người nắm thế đã.
Chính vì nhu cầu của khách hàng trên toàn cầu là như vậy nên các công ty testing online được thành lập với mục đích kết nối KH với nguồn freelance tester dồi dào trên toàn câu và các công ty điển hình hiện này là Test IO và uTest
Kiếm được bao nhiều tiền khi làm free-time?
Em cũng đã đề cập ở trên là công việc này khó để làm full-time được vì job về cũng k ổn định theo ngày và volume không lớn nên mình vẫn nói rõ mọi người trên tinh thần xem đây là nguồn thu nhập thứ hai làm lúc rảnh rỗi thì ok hơn vì một dự án kéo dài vài ngày mới kết thúc nên tranh thủ.
Nếu dựa vào mức trung bình với những người làm quen và ổn thì mức thu nhập khoảng 200-$800/ tháng với mức làm free-time 2-4h/ngày
Dĩ nhiên là nó phụ thuộc vào nhiều yếu tố về số lượng dự án, dự án ngon hay không. Có những dự án tester kiếm vài trăm thậm chí hơn 1K$ ( nhưng số lượng không nhiều)
Công việc này có cạnh tranh không?
Dĩ nhiên là có rồi. Về cơ bản bạn tham gia sớm thì cơ hội bắt được những bug dễ thấy sẽ cao hơn nhưng không phải vào muộn là không còn bug để bắt vì đơn giản khó có thể bắt hết bug được đơn cử mọi người dùng các app hay website hằng ngày vẫn thấy lỗi đầy ra. Những tester có kinh nghiệm họ sẽ vẫn biết cách tìm ra các bug ẩn mà newbie không ngờ
Tóm lại bài viết này em chỉ muốn chia sẻ thôi vì trong group cũng lâu, học cũng được nhiều nên tiện nhiều người hỏi về mảng này ở bài viết trước thì em viết chi tiết để bác nào thấy hứng thú thì thử sức vì bản chất các bác không cần đầu tư gì ngoài thời gian và bên cạnh 1 chiếc máy tính + smartphone có kết nối internet cho nên bác nào thấy hứng thú và muốn tìm một ngách kiếm thêm thu nhập không đầu tư thì thử sức.
Em cũng nói luôn là cũng không tuyển ctv gì vì công việc này các bác tự làm tự ăn thôi mỗi người 1 account cứ pass test đầu vào là nhận dự án trả tiền ( không khó reg acc như bên Appen hay Telus) và tự kiếm, không bị rằng buộc gì. Nếu cảm thấy bận thì nghỉ còn rảnh thì nhận dự án.
Nói luôn em cũng k kiểu PR để bán khóa học online gì cả vì nếu bác nào chịu khó và nhanh nhạy chút thì có thể tìm đọc các bài viết trên group và trên academy mà tìm đọc các bài viết hướng dẫn thì cũng làm được.
Cơ bản là như vậy bây giờ bác nào muốn hỏi thêm về mảng này cứ comment dưới em sẽ trả lời dần hết nhé. Đừng nhắn tin riêng em không rep được ạ
Cảm ơn các bác đã quan tâm!

Trước khi bác nào hỏi thì vui lòng đọc trước bài viết này để hiểu sơ bộ về mảng testing online này trước nhé:
Để xem link bị ẩn này, trước tiên bạn cần có tài khoản, vui lòng Đăng ký hoặc Đăng nhập

tự nhiên nay có bác nào like bài viết nên em update cv 2023 cho ae xem thì mảng này vẫn kiếm tốt với ae nhanh nhạy và đam mê vế công nghệ nhé. Quạn trọng các b k mất chi phí đầu tư gì để kiếm tiền trên các platform này do vậy ae có thời gian rảnh thích test tìm lỗi thì có thể thử sức trên các platform test như m nói ở trên nhé

thêm nữa là kiếm ít thì dễ còn kiếm nhiều thì cần kỹ năng, kinh nghiệm theo thời gian do vậy người kêu khó thì vẫn kêu mà người làm được thì họ lại thấy bình thường, chỉ có thử mới biết được thôi ạ

@girlhienlanhdangiu k bác nhé. Về cơ bản bác cần biết phân loại bug và viết được 1 bug report theo form sẵn bằng tiếng anh là đạt. Còn kỹ năng tìm bug thì trau dồi dần sẽ lên level

@alconc về cơ bản bác sẽ kiếm tiền độc lập trên 2 nền tảng Test IO và uTest. Quy trình kiếm tiền ở Test IO bác xem tại đây:
Để xem link bị ẩn này, trước tiên bạn cần có tài khoản, vui lòng Đăng ký hoặc Đăng nhập

Bài viết tương tự

Back