Hỏi Cách chọn ngách (niche site) để xây dựng website

tính định không comment, nhưng có lẽ nên comment cho các bạn mới đọc luôn, đầu tiên là cần có website, cái này các bạn có thể chọn kiểu gì cũng được, có tên miền riêng cũng okie, dùng tên miền miễn phí cũng được, vẫn ra tiền thôi. Blogspot hoặc blog wordpress vẫn okie nhé. Chỉ nhược điểm là khả năng tùy biến không cao, tùy biến đẹp thì cần kỹ năng về code, css này nọ. việc tiếp theo là chọn niche, theo mình đầu tiên bạn đừng nên quá quan trọng về niche, hãy làm 1 trang tổng hợp, bạn giỏi cái gì nhất thì nên viết về nó, cứ viết tổng hợp cho nó máu, niche sau. Có traffic là có tất cả. Với bản thân mình quan điểm như này, Niche chưa phải là tất cả, có traffic là có được nhiều thứ :3

Mình cũng giống bạn, làm các dự án SEO ở agency và cũng tự nhận 1 số dự án. Sau này mình ngừng làm chỉ tập trung build web làm MMO. Trả lời cho mấy câu hỏi của bạn:
- 1,2 Tìm ngách: Đối với mình đầu tư SEO thì xác định đi đường dài, mình nghĩ chọn ngách sẽ tùy vào bản thân thôi. Một số người chọn chiến dịch này chiến dịch kia có com ngon nghẻ nhưng mình ưu tiên chọn ngách ít cạnh tranh và xác định các chiến dịch đó bền vững chứ nay mở mai đóng là dở. Cái này tùy thuộc vào cá nhân, đôi khi trong cuộc sống mình vô tình thấy ngách nào đó thú vị
- 3 Doanh thu: affiliate, adsense, book bài PR...
Lời khuyên:
- Khi mình làm dự án, có ngân sách của khách hàng nên cũng có nhiều cái thuận lợi hơn so với tự làm. Có thể mình cần phải thay đổi quy trình SEO cho nhanh đạt hiệu quả và rẻ hơn chút. Quy trình mình đang làm các dự án thì đã có kết quả kiểm chứng rồi nên đảm bảo tỉ lệ thành công cho dự án cao nhưng khi mình đổi quy trình có thể xảy ra kết quả ko như ý nên cũng cần cân nhắc kĩ
- Khi triển khai bất cứ cái gì mình cần lập plan kĩ, đánh giá điểm mạnh điểm yếu của mình, xác định mình có thể kẹt ở đâu. Nếu bạn giải quyết được chỗ kẹt đó thì tỉ lệ thành công khá cao. Ví dụ như mình xác định mình ko thể vừa SEO vừa ngồi viết content được, mình sẽ gặp khó ở khâu triển khai content. Nếu tự viết cũng ko hiệu quả và nhân rộng được nên mình chọn phương án đi thuê. Đấy là 1 trong những khó khăn khi triển khai. Sau khi giải quyết được các bước bị kẹt trong quá trình làm thì sẽ chạy ngon nghẻ thôi. Với bạn cần có tư duy làm sao để x100 x1000 lần công việc lên 1 cách dễ dàng. Đừng cố gắng làm trâu cày ôm hết các việc vào mình thì web sẽ phát triển chậm và khá nản đó

Bạn chọn 1 ngách lớn mà bạn thích, rồi check trong ngách đó có các đối thủ đang làm sản phẩm/ngách nhỏ nào, họ làm lâu nghĩa là ngách đó có thể ra tiền. Rồi chọn 1 ngách nhỏ trong đó để làm

@xinhkopelasiopki ko có phương pháp tìm ngách nào hoàn hảo. Logic đơn giản là sản phẩm có người làm nghĩa là có tiền, còn lại là test và tối ưu thôi, đừng cầu toàn quá

Mình có một kênh Youtube đã có 2000 đăng ký nhưng không kiếm tiền được, mong anh chị nào biết chỉ giúp, cảm ơn và hậu tạ!

Bài viết tương tự

Back