Share Quy trình của mình làm affiliate

Mình đã tham gia vào nhiều group lĩnh vực MMO - Affiliate . Lướt thấy toàn những bài khoe thu nhập , chưa thấy bài nào nói về nền tảng cơ bản cũng như cách xây dựng . Mạo muội chém gió 1 bài với mục tiêu kéo traffic theo kinh nghiệm bản thân và chia sẻ trải nghiệm .
- Affiliate trong lĩnh vực MMO có vô vàn cách chạy . Nhưng không phải ai cũng chạy thành công , mình cũng đang tìm con đường thành công đó . Quy trình mình làm affiliate như sau :
1. Tìm ra điểm mạnh và yếu của bản thân , những kinh nghiệm những trải nghiệm từ lúc đi học đến khi đi làm . Đây là điều đầu tiên và quan trọng nhất của 1 affiliate theo mình đánh giá . Bản thân là 1 shipper , sale , tự học seo và website , nên mình chọn hướng xây dựng website affiliate trên nền tảng wordpress. Nhiều bạn có thể không mạnh về website nhưng mạnh về mạng xã hội như tạo group zalo , tạo group facebook , page facebook hoặc tài khoản tiktok . Đừng khư khư chạy theo những chia sẽ trên internet . Nhìn nhận lại điểm mạnh của mình trước và bắt đầu chiến nào .
2. Sau khi biết được điểm mạnh yếu của bản thân . Công đoạn thứ 2 sẽ là phân tích hành vi và sở thích cũng như đối tượng khách hàng . Lạ nhỉ , thồn mặt lằng này tào lao , chắc đây là điều nhiều bạn sẽ nghĩ đến . Nhưng theo bản thân mình , thế giới quan xung quanh bạn là những khách hàng đầu tiên của bạn . Hãy nghĩ xem bạn chạy 1 chiến dịch cho vay trong môi trường văn phòng liệu có hiệu quả ? Hay chạy chiến dịch dụng cụ nhà bếp trong môi trường shipper có đem lại doanh thu ? Bạn nên dành 2 tiếng để xem bạn bè facebook của bạn , những người theo dõi bạn trên MXH , những mối quan hệ học tập công việc của bạn . Ví dụ là 1 shipper , mình chọn sản phẩm dầu nhớt xe máy để chạy , là 1 sinh viên mình chọn chạy các khóa học , là 1 nhân viên văn phòng mình chạy chiến dịch thương mại điện tử .
3. Phân tích khách hàng xong . Việc tiếp theo bạn triển khai là chọn sản phẩm chọn chiến dịch . Không phải cứ ồ ạt chọn là thành công đâu , phải dựa vào thời điểm nữa . Bạn phải trang bị kiến thức về sản phẩm , ưu - khuyết . Ví dụ chiến dịch du lịch , khoảng tháng 5 6 bạn triển khai mạnh để có kết quả tốt nhất . Ngoài ra bạn cũng có thể triển khai bán chiến dịch du lịch hay vé máy bay trước dịp lễ tết 10 ngày , 2/9 này được nghỉ 4 ngày , tại sao ko chạy chiến dịch du lịch ?
4. Sau khi chọn được chiến dịch , bạn sẽ triển khai kênh nào ? Hình thức nào ? Và tại sao phải chọn cách đó ? Mục 1 đã có câu trả lời rồi . Có những chiến dịch buộc bạn phải chạy quảng cáo như : cài app , du lịch , thực phẩm theo mùa . Tại sao ư , vì lượng tìm kiếm cũng như thời gian của khách hàng bị gói gọn trong 1 khoảng nhất định . Được bao nhiêu người ăn bánh trung thu vào Noel ? Có ai đi du lịch Huế vào mùa mưa bão ? Ai sẽ cần đến 1 app ngân hàng khi họ đã có sẵn 1 2 app trong máy ? Đây là 3 câu hỏi để bạn hình dung tại sao có những chiến dịch chạy quảng cáo.
5. Thu thập thông tin khách hàng , chăm sóc , đánh giá , thống kê thu nhập và các khoản khấu hao để tái cấu trúc . Một sai lầm mình mắc phải ở năm 2019 khi còn làm sale bđs , giao dịch 8 sản phẩm bđs nhưng lại không tái đầu tư vào mkt online mà chỉ lo ăn nhậu , hệ quả là bỏ nghề vào 2022 sau 3 năm tiêu pha .
Trên đây là 5 yếu tố do chính bản thân trải nghiệm từ lúc đi làm shipper , đến lúc làm sale và bây giờ tạm dừng lại ở MMO .
Thu nhập từ affiliate của mình như "đuồi bầu" nên mạn phép ko đăng ảnh .

Cảm ơn những chia sẽ tâm huyết của bạn. Nó giúp mình có thêm nhiều tư duy hơn nữa 👍👍

1 là không có ảnh, 2 là bố cục bài viết nó không rành mạch
3 là đăng vào giờ k thiêng :v
4 là đọc cũng vẫn thấy hơi chung chung

@isyrisqaz cám ơn bác đã góp ý , mấy cái này em cần khắc phục nhiều , do em đăng bài fb theo thói quen cá nhân chứ chưa chú ý về tương tác . Một phần cũng cay cú ko like đc , do spam quá face nó chặn like em mất .

Làm Sale BĐS mà tư duy shipper nên quay về MMO sớm thôi bác. Nếu còn đam mê vui lòng ib mình gửi link vào nhóm nhận định Thị trường BĐS cuối năm 2022 và đầu năm 2023 như thế nào?[AllTake] Buổi Live Stream miễn phí, Cảnh báo có Upsell, Cross-selling :v

@khanhkhanhnguyen cám ơn bác , em đang đợi thị trường bđs nóng lại thông qua các đầu tư công . Thời gian này em seo web bđs và học luật . Bác có thể xem thêm bđs tại website của em ngoclongland.com

@_dev_quen đại ca trong group nhiều lắm bạn , nhưng phải tự học kiến thức trước , mình tự học tự làm rồi chọn lọc sau . Trước tiên cứ tìm hiểu net accesstrade và các chiến dịch mobile app , khi thao tác quen , xin nhận sư phụ sẽ dễ dàng hơn 😁

@_dev_quen chẳng giấu gì bạn , mình cũng newbie đc 2 tháng lĩnh vực aff này thôi . Chuyển đổi đa phần đến từ bạn bè , đồng nghiệp , người thân có nhu cầu mua sắm . Tuy ko bao nhiêu nhưng cũng vui vì có phát sinh chuyển đổi , nó tạo động lực hơn là nhìn bảng báo cáo trắng.

Bài viết tương tự

Back