Share “SELF - HELP - MMO” - Một từ khóa dành cho người mới bắt đầu - Newbie

emsituan

Active member

Tại sao mình viết là cứ nhắm tới Newbie ?​

Mình có một niềm tin trong forum này là các anh em đang kiếm tiền ổn định từ MMO:
KHÔNG RẢNH NGỒI ĐỌC NHIỀU CÁC BÀI VIẾT ĐÂU…? (Tại sao không rảnh tí nữa mình sẽ giải thích sau nhé…!)
Điều này cũng dễ hiểu vì nếu đang ổn định thì mình lại ít có xu hướng đi tìm đọc cái khác, đến khi phát sinh nhu cầu. Mà ai có nhu cầu tìm cái mới lớn nhất > It’s You! Newbie !

Vì thế các bạn Newbie chính là đối tượng đọc các bài viết nhiều thôi. Một điều may mắn là chúng ta chịu đọc > Đọc là một kỹ năng giúp bạn phát triển ở mọi thứ, trên con đường MMO này cũng vậy > Thật tình mà nói nếu bạn không chịu đọc thì là một thiệt thòi lớn và nhiều cánh cửa cơ hội sẽ thu hẹp lại.
À quên có đội ngũ Admin nữa nhé, ngồi đọc và duyệt chắc cũng phê …!

Tại sao mình lại dùng từ Self - Help này?​

Vì nó thực sự dành cho Newbie, người đang muốn được dẫn dắt ở bất kỳ lĩnh vực nào. Trong forum này thì chắc chắn là mình muốn nói đến MMO rồi.

Khi bạn muốn làm giàu, sẽ có những cuốn sách Self - Help như “Dạy con làm giàu, dám ước mơ,...”
Vì mục đích của Self - Help sẽ giúp bạn có một động lực đủ mạnh để tự mình giải quyết mục đích của mình.
Bạn có thể xem thêm khái niệm trên Wikipedia - Self Help Book: Sách tự lực hay sách tự trợ.

Ở khúc này theo chiết tự thì mình thấy chữ “Tự Lực và Tự Trợ” là quá dễ hiểu rồi là tự mình giúp mình > Tuy nhiên, phần sau tác giả lại viết thêm “hướng dẫn độc giả cách giải quyết và xử lý các vấn đề của bạn thân”. (Hình 1)

Phần này mình nghĩ không thỏa đáng lắm, vì theo khái niệm của mình thể loại Self Help chỉ nên dừng ở truyền động lực, nếu hướng dẫn bạn xử lý vấn đề nó là sách kỹ năng.

“Wikipedia không đại diện cho cái đúng và ý kiến của mình cũng là tham khảo thôi nhé, mình viết thì tất nhiên là chủ quan mà.”
Loại sách kỹ năng đi vào cụ thể vấn đề, cách làm việc, cách xử lý công việc thế nào.

Ví dụ bạn bạn muốn làm giàu > Sách sẽ cho bạn rất nhiều lý do để bắt đầu làm giàu > Nhưng không nói bạn làm thế nào cả > Đó là sách Self - Help.

Như vậy khi bạn học thêm ở một lĩnh vực nào cũng có thể áp dụng công thức Self - Help + Tên lĩnh vực. Ví dụ trong bài viết này mình chọn là Self - Help MMO

Bắt đầu với Self - Help MMO​

Giả sử bạn có ý định bắt đầu (vì lúc này động lực mạnh mẽ do mới được bơm từ Self - Help) > Lúc đó bạn lựa chọn một lĩnh vực > Thì bây giờ tính chuyển đổi bắt đầu > Bạn đang xa dần với những cuốn sách ban đầu của mình
Tại sao vậy?
Vì chúng thực sự không còn nhiều giá trị nữa, giả sử động lực đưa đẩy bạn tìm kiếm một cơ hội kinh doanh > Bạn chọn Kinh doanh online > Chọn đến MMO > Như vậy thứ bạn cần bây giờ có phải là cách làm MMO đúng không?

Tiếp theo > Bạn vào các GROUP tào lao nhất trên Facebook về MMO, ở những nhóm này phải nói là toàn lừa đảo, thậm chí ads vào mặt bạn cũng toàn scam.

May mắn sao anh admin có trong đó để kéo mem về forum Chất lượng như này > Đây chính là một bước chuyển đổi từ Self - Help - > Sau khi vào forum các bạn biết được nhiều bộ môn MMO > Bạn chọn 1 thứ > Học Kỹ năng.

Có thể tính chuyển đổi của một số bạn khác nhau một chút nhưng cuối cùng của chuỗi này là đến bước học Kỹ năng.
Nhưng —--> Đời không như là mơ vì forum chưa được phát triển bao lâu thì có cuộc thi.

Mọi sự việc đều có ít nhất 2 mặt. Mình cho là cuộc thi này đối với newbie mà nói “những bài viết thuộc kiểu Self Help MMO thì tính ứng dụng không cao” - Xét về mặt trái thì là vậy

Vậy TẠI SAO mình nói là Self - Help MMO không có tính ứng dụng cao với Newbie?​

Lý do thứ 1: Newbie hoảng loạn​

Có phải bạn sẽ hoang mang bởi những kết quả của người khác đúng không?
Bởi vì các bài viết Self - Help MMO chiếm đa số, mình không đọc hết được 44 bài viết tuy nhiên thì số lượng thuộc dạng này là hơn 50%. Bản thân bài viết (bài thi) của mình thì cũng chiếm 30 - 40% tính Self - Help.

Admin có đăng một Status để thông báo rằng các bài viết hiển thị doanh thu sẽ có tương tác cao đó là một minh chứng > Mình cũng vào đọc các bài viết đó và thấy tương tác khủng,
Nhưng—-> Lại nhưng là sao?
Vì nó không làm được, hoặc khó làm.

Xét trên 2 phương diện đó là chủ quan thì là mình gà, mình không đủ khả năng. Còn về tính khách quan thì thị trường mà các bài viết đó chia sẻ có một chút mang tính thời điểm.

Tức là để một newbie làm được kết quả như những bài viết đó thì phải nói là VÔ CÙNG KHÓ - Chưa kể các kết quả mà những tác giả công bố không phải là con số hiện tại mà là QUÁ KHỨ.

Nếu những bài viết đó mà bạn mà Newbie muốn làm theo chắc chắn phải có một hướng đi khác mà mình sẽ mô phỏng ở phần “Newbie nên làm gì” ở cuối bài này.

Lý do thứ 2: Newbie ảo tưởng​

Những bài viết Self - Help MMO sẽ gieo trong tâm tưởng của người mới một màu hồng về lĩnh vực này. Điều này cực kỳ nguy hiểm đối với người mới, ở mọi thứ không riêng gì MMO. Khi bạn kỳ vọng cao nếu không đạt được thành tích như bạn nghĩ thì khả năng cao là lụi tàn.

Các bài viết Self - Help MMO toàn là thành tích ngôi sao, mình nói thật cũng khá hoảng sợ với tâm lý của một người mới. Còn nếu với góc nhìn của một người làm MKT thì thấy không sao, vì mình biết thị trường MMO này có nhiều cao thủ ẩn danh kiếm hàng triệu đô.

Lúc mình mới tìm hiểu MKT mình cũng tìm kiếm các bài Self - Help để đọc và thực sự ảo tưởng. Mình cũng bắt đầu và làm không tốt, không như kết quả kỳ vọng. Một thói quen của mình là rất hay review lại bản thân, càng nhiều càng tốt, tần suất càng lớn càng tốt. Mỗi ngày sẽ tốt hơn mỗi tuần và tốt hơn mỗi tháng > Các bạn làm kinh doanh sẽ thấy rõ điều này.

Từ đó để chế ngự sự ảo tưởng của mình thì bắt đầu không chọn đọc Self - Help nữa mà đọc những bài viết tâm sự nên cái tên của forum này thực sự đi vào lòng mề của mình. Đọc bài viết chia sẻ của những người thất bại, đang trong quá trình, trong sự nỗ lực.

Lý do thứ 3: Newbie Không biết bắt đầu từ đâu​

Như mọi người đã đọc khái niệm Self - Help của mình, thể loại content này không thể giúp bạn làm được gì cụ thể > Thứ mà bạn nhận được động lực, có tấm gương để xem đó là idol mà học theo, hy vọng một ngày mình được như vậy.

Đối với tác giả thì sao?​

Một sự thật mình cho là nói hay không nói cũng sẽ tồn tại, đó là tham gia vì giải thưởng cũng có, trao giá trị thực sự cũng có. Mình cũng ham tiền, thiệt tình chứ không gì phải ngại, chẳng phải chúng ta đều ở đây để học cách kiếm tiền hay sao?

Tuy nhiên, nếu như làm một bài content cho brand (thương hiệu), client (khách hàng) thì cũng không nhét vào phần kỹ năng quá nhiều như bài contest của mình. Vì mình biết phần nào skill content (Nội dung hướng dẫn kỹ năng) sẽ không có nhiều tương tác = Viral content.

Theo mình Self - Help MMO trong cuộc thi lần này là một dạng Viral content, nên việc nhận được nhiều tương tác là chuyện dễ hiểu (tất nhiên vẫn có nhiều loại content viral lại không viral = skill content)

Nếu phân tích insight (tạm khái niệm: Insight - Thuộc tính, nội tại) user (người dùng) thì Self - Help content khả năng có sự tương tác cao hơn Skill Content. Vì loại content này dễ đi vào lòng người, dễ hiểu, con người có xu hướng thích xem thành quả hơn là quá trình, cách làm...

Phễu Marketing trong cuộc thi lần này​

Như anh Admin đã có minh chứng cho các bài viết thành quả có lượt tương tác cao -> Vì thế có một giải đặc biệt là TUYỆT VỜI để đội ngũ Admin duyệt tính ứng dụng và chất lượng của bài viết.​

Phễu MKT cũng tương tự như vậy, những gì bề ngoài phễu sẽ có khả năng thu hút đám đông hơn đáy phễu.
Ví dụ các bạn chạy Ads Fb sẽ thấy có sự phân biệt giữa chiến dịch tiếp cận > Tương tác > Chuyển đổi.

Đây là một ví dụ của mô hình Marketing dạng phễu. Nếu áp vào các bài viết lần này, anh em Newbie sẽ nằm ở mục Tiếp Cận, Tương Tác > Vì thế tạo ra sự thích thú với các loại content này > Còn những bài viết kỹ năng thực hành cụ thể thì không được chú ý nhiều hơn sẽ nằm ở mục Chuyển đổi trong phễu MKT.

Như vậy khi chạy quảng cáo chắc chắn chuyển đổi sẽ nhỏ, thậm chí là nhỏ hơn nhiều so với tiếp cận hoặc tương tác đúng không? > Vậy bạn hiểu tại sao các bài viết Self - Help MMO có nhiều tương tác chưa nèo hehe. (Hình 4)
  • Nếu các tác giả của những bài viết Self - Help MMO lần này tiếp tục ra thêm bài viết kỹ năng thực hiện mô hình, khả năng cao lụm giải đặc biệt luôn. Tác giả cũng không cần phải cam kết thành quả vì một bài học 10 người làm sẽ ra 10 kết quả khác nhau là bình thường.
  • Nhưng cuộc thi lần này đã hết, nếu anh em nào là tác giả của những bài viết Self - Help MMO vẫn muốn cống hiến cho forum có thể chia sẻ mà không kỳ vọng đến giải thưởng nữa
    Để xem nội dung bị ẩn này, trước tiên bạn cần có tài khoản, vui lòng Đăng ký hoặc Đăng nhập
  • Các anh em Newbie giống như có được nguyên một Case Study hoàn chỉnh. Họ sẽ đội ơn các bạn trong đó có mình vì mình cũng là Newbie, trời phật phù hộ các bạn
    Để xem nội dung bị ẩn này, trước tiên bạn cần có tài khoản, vui lòng Đăng ký hoặc Đăng nhập

Ở đây mình nói đùa thôi, các anh em Newbie nên tự Self - Help đi một mình là giải pháp tốt nhất. Đã làm MMO mà đợi chỉ tận răng thì khả năng không phát triển được đâu, MMO là tự lập, tự cường > Khi có đủ kiến thức và kỹ năng lúc đó lập team sẽ phát triển như vũ bão, té cũng đau hơn.

Phễu MKT là cực hay và áp dụng rất nhiều thứ, nếu bạn nào muốn bền vững trên con đường kinh doanh thì hãy tìm hiểu về ý nghĩa của nó. Một đứa con gái có thể lúc rải thính thì nhiều đàn ông theo đuổi > Chọn sâu đậm chỉ với 1 người (ko tính trap nhe
). Người mà cô gái đó chọn đã qua sàng lọc từ phễu MKT và chuyển đổi thành 1 đối tượng.

Trên đây là những lý do mình đưa ra nhận định tại sao các bài Self - Help MMO không có nhiều tính ứng dụng với Newbie > Nhưng tại sao mình vẫn ủng hộ?

Hiệu quả của Self - Help MMO đối với Newbie là gì? - MẶT TÍCH CỰC​

Tác động của Self - Help MMO với Newbie là động lực, là góc nhìn tổng quan với một bộ môn nào đó. Trong cuộc thi này có Drop, Aff, Adsense, Blog,..Trước khi chọn một lĩnh bộ môn cần nhìn càng rõ thì thiệt hại càng thấp.

Self - Help thì không thể rõ được, nhưng nó sẽ dẫn dắt bạn bắt đầu có động lực để tìm hiểu. Khi bạn chọn một bộ môn rồi, lúc đó có thể nghiên cứu thêm về các thông tin liên quan ở bất kỳ đâu khác.

Newbie nên làm gì?​

Nếu bạn vẫn chưa chọn được bộ môn chiến đấu cho mình thì đây là “Lời khuyên miễn phí, bạn có thể nghe hoặc không. - Trích phim 3 chàng ngốc”.

Đầu tiên thích bài Self - Help MMO nào cứ làm theo. Vậy làm theo thế nào? > Trong bài viết sẽ có từ khóa cho bạn, ở đây bạn sẽ xâu chuỗi bằng hệ thống tư duy, ví như mình đang là đối tượng bị dẫn dắt của một phễu MKT.

Ví dụ trong bài viết của mình về Drop, các bạn có thể tự lọc phễu kiến thức của mình bằng: Drop là gì > Drop có điểm yếu gì, điểm mạnh gì > Phân tích thị trường > Mô Hình Drop vận hành thế nào > Chọn nhà cung cấp thế nào? > Tạo shop online ra sao?,...

Như vậy có phải bạn đang bị content dẫn dắt từ thông tin khái quát đến chi tiết rồi đó.
Những từ khóa này các bạn đọc trên Google sẽ ra được rất nhiều bài viết để đọc, trong đó có các Anchor text (tạm khái niệm: Liên kết từ khóa) và các tiêu đề. Các Anchor text này sẽ là những từ khóa liên quan đến thứ mà bạn đang nghiên cứu và cả những tiêu đề H2 nữa. (Hình 2), (Hình 3)

Một tư duy mà mình học bên SEO đó là tăng trải nghiệm người dùng > Được đánh giá mạnh hơn kỹ thuật SEO. Tăng trải nghiệm người dùng là kiến thức bạn cung cấp liên quan đến nội dung mà người dùng đang tìm hiểu. > Họ ở trên site lâu hơn > Tăng times on Site, times on page,...

Dựa vào yếu tố này các bạn khi nghiên cứu thứ gì có thể thấy những trang TOP PAGE RANKING trên Google đều tạo một sự liên kết về các từ khóa trong Anchor text rất chặt chẽ về nội dung. Mọi người nghiên cứu mạch lạc và kiến thức từ tổng quan đến chuyên sâu cũng khá tốt.

Tất nhiên kết hợp cả hai sẽ càng mạnh - Lan man SEO xíu thôi
Quay lại MMO
Nếu bạn muốn tổng quan và chi tiết với Drop trong 15 phút đọc bài thì có thể quay lại bài viết của mình nhé → Drop shoppee
Bài viết chuẩn bị từ tâm lý kỳ vọng cho đến cách làm drop trên shopee (Chưa có phần quảng cáo và Free Traffic).

Vậy tại sao các anh em làm MMO không đọc bài của bạn nhiều?​

MMO không phải là một hệ thống dây chuyền khép kín, chỉ là một phần nhỏ từ khâu sản xuất đến tay người tiêu dùng.
Tuy nhiên, người làm MMO có thu nhập ổn định lại tự xây cho mình một hệ thống. Không độc lập một thương hiệu hay một bộ môn nào.

Họ có thể vừa Aff, Drop, Blog,...Và ở mỗi môn lại làm nhiều nền tảng, nhiều tài khoản, có thể nhiều nhân sự,...Như vậy bản thân người tổ chức hệ thống MMO cũng là đang đứng đầu một hệ thống.

Như vậy bạn nghĩ xem các cao thủ có rảnh ngồi đọc bài, hay chia sẻ kỹ càng cho các bạn từng bước một không? Có thể đó nhưng đừng kỳ vọng mà hãy bắt tay vào làm đi, một ngày đẹp trời họ bị BAN ACC thì quay lại chia sẻ

Nghe có vẻ trù ẻo nhưng mà đã là chủ một hệ thống MMO ai cũng lường trước chuyện này rồi, kho tài nguyên khủng lắm.
Bạn có thấy mình nhiều việc để làm khi bắt đầu MMO chưa? Không dễ đâu, không nhanh, không ảo tưởng > Đều phải rất nỗ lực và kiên trì ở bất kỳ bộ môn MMO nào.

Tips để học MMO​

• Đọc Self - Help ít thôi, có động lực rồi thì làm.
  • Sau đó bạn sẽ tìm đọc những kỹ năng để thực hành các bộ môn mà mình chọn.
  • Tìm đọc những case study để nhìn được tổng quan bức tranh.
  • Phân tích trước khi làm? > Chưa làm lấy gì phân tích > À mấy bài viết như kiểu chụp chiến dịch lấy ra phân tích.
  • Khi bạn chưa hiểu được lý do tại sao họ có kết quả đó thì tốt nhất đừng động vào. Nếu họ thất bại cũng phải hiểu tại sao, đây là cách học dựa trên sự thất bại của người khác, có tiền cũng không biết phải trả bao nhiêu cho xứng đáng đâu

Dự đoán xu hướng tiếp theo của forum​

Mình là một người bỏ nghề nên cũng không ở trong lĩnh vực này nhiều, mình chỉ có vài tháng để tiếp cận đến thứ gọi là Marketing Online > MMO thì mới hơn nhiều với mình.

Tuy nhiên, có một ít nhận định chủ quan là các forum chất lượng rồi cũng sẽ bị nhạt khi lớn dần lên, bị loãng nếu định hướng content của các tác giả cứ nhắm vào Self Help.

Vì loại content này giúp cho forum cho nhiều tương tác, nhưng sự tha thiết của người dùng là không cao vì thấy không học được gì. Như kiểu like để giữ tương tác nhưng ở lại để đọc và thực hiện thì không.

Nếu tương lai của forum thực sự như vậy thì cũng vẫn “Enjoy mu mần” này vì chúng ta cũng có rất nhiều bài viết kỹ năng rồi. Các bài Self - Help sẽ giúp mọi người có thêm động lực, có thêm niềm tin. Bài viết này cũng thuộc dạng Self - Help đấy

Tương lai thế nào, điều này còn tùy vào mục tiêu của đội ngũ Admin mình không dám đoán và cũng không thể đoán.

Mình hi vọng forum sẽ phát triển theo hướng chuyên môn, kỹ năng chiếm tỷ trọng nội dung nhiều hơn Self - Help.
Cám ơn đội ngũ Admin đã tạo ra một sân chơi, một lớp học online mà mình tâm đắc nhất từ trước tới nay.

Kết luận​

Các anh em Newbie hãy bắt tay và làm thôi nào…! Có đủ lửa là vào làm ngay, cái MMO này với người bắt đầu thì có tốn bao nhiêu tiền đâu, bạn cũng có quyền lựa chọn với 0 đồng.

Ai bắt đầu mà bỏ tiền ra lớn để build hệ thống tốn kém đó cũng là lựa chọn của họ, bạn không cần phải làm theo nếu chưa đủ tự tin. Bắt đầu nhỏ là một bước đi sáng nhất mà mình luôn ủng hộ dù bạn có là đại gia.
—-----------------------
Bài viết này theo quan điểm cá nhân, không đại diện cho cái đúng, mình cũng không phải là chuyên gia ở khía cạnh nào, một ngày nào đó mình cũng sẽ hỏi những thứ ngớ ngẩn trên này thôi
.
Nên vì thế mọi đóng góp văn minh tích cực mình đều tiếp nhận. Chúc mọi người mau chóng thành công, mình đi viết content tiếp đây đói rồi hơ..ơ…:v

Đã đọc bài của bác và thấy bác viết rất tâm huyết ạ. Hiện tại bác chỉ làm Drop tại TMDT VN hay có làm global như Alibaba; FBA Amazon,.. ạ ?

Lúc chiều lướt thấy bài của anh mà dài quá copy lại vào note giờ rỗi mới đọc kỹ, đọc xong phải quay lại đây tìm bài để bình luận một lời cảm ơn anh chia sẻ. Có một sự ngưỡng mộ ở đây là mặc dù là bài chia sẻ dài nhưng bố cục rõ ràng, nội dung được viết không hề bị lan man lộn xộn. Đọc thấy hấp dẫn thật sự!!

Đa phần thấy mọi ng đều lướt qua thấy bài viết nào hay đọc- rồi cũng có bạn sẽ làm theo 1 phần nào đó. . Nghề AFF-MMO có trăm nghìn cách kiếm tiền nhưng muốn kiếm tiền cũng cần cày sâu vào nó. Bài nào cũng đọc thấy hay rồi cũng tìm hiểu để làm- chủ đề nào đọc cũng màu hồng xong cũng muốn lao vào - rồi KQua lại không có nhiều.
À đấy là mọi ng hay tâm sự thế. Còn mình thì cũng như các bạn Newber thôi. Lại lướt đọc tiếp xem có gì hay không để làm 😆

@quanghari Bắt đầu với một sự ảo tưởng sẽ kết thúc với một sự vỡ mộng.
Cứ làm và phân tích, đánh giá, chỉnh sửa thì mới có kết quả tốt được
Anh em có động lực cứ triển :V

Bài viết tương tự

Back