Hỏi Anh chị cho em hỏi về thuế TNCN với ạ?

bethongoc20cm

Em có 2 khoản thu nhập. 1 từ GA, 2 từ các giao dịch mua bán Onl.
Như em được biết thu nhập >=100tr/năm từ Google, Youtube, FB thì đóng thuế TNCN là 7%
Vậy thì khi khai báo đóng thuế 7% này thì có phải đóng thuê của cái thu nhập từ các giao dịch mua bán Onl không?

nếu bạn đăng ký hộ kinh doanh cá thể thì mới tính 7% đó bao gồm thuế TNCN và thuế GTGT. Còn không thì bạn sẽ phải đóng thuế TNCN sẽ tính theo bậc, tối đa là 35%. Nếu bạn nghĩ các gd onl của bạn khó kiểm soát thì bạn khỏi khai báo. Còn nếu không thì nên khai vào tránh bị phạt sau này

@vandinhnam Bạn không khai thì khi bị khui ra vẫn chịu thuế là hộ kinh doanh cá thể thôi, trường hợp 35% chỉ khi đó là TN ròng kiểu như từ lương hoặc các hoạt động khác.

@betvision88pw tất nhiên bị lộ thì phải chịu thuế + phạt. Không phải chỉ tính thu nhập ròng như bạn tính đâu, căn bản hình thức này vẫn còn mới mẻ nên mỗi chỗ 1 kiểu vẫn chưa thống nhất. Để tốt nhất bạn nên đk cho chắc

@bethongoc20cm họ có thanh tra thuế thì nếu nghi ngờ vẫn yêu cầu ngân hàng cung cấp đc mà. Với lại tiền từ gg, fb thì ngân hàng lọc ra đc nên doanh thu bạn lớn họ vẫn biết thôi

@bethongoc20cm Cách đây 3 năm ở ngoài Hà Nội có mở một tập huấn về thuế gửi giấy mời đích danh các anh em chơi GA....lên phát mỗi anh một tờ truy thu thuế từ 2014 trích từ sao kê ngân hàng không trượt phát nào đương nhiên trong đó có cả tiền nộp phạt luôn.

@nhacaib52la không phải vậy đâu bạn. Mỗi chỗ 1 kiểu chưa thống nhất. Tốt nhất vẫn nên đăng ký để còn có cơ sở chứ đến lúc ra thuế họ tính theo thuế TNCN bình thường thì ngồi cãi nhau với họ mất công mất việc ra

@nhacaib52la mình vẫn biết có trường hợp bị thu là thuế tncn đấy bạn. Các vụ to thông thường là các cty hay team nào đó, bạn chứng minh được phần nào đó chi phí sản xuất thì áp thế được. Chứ bạn làm độc lập, chỉ thể hiện doanh thu mà ko chứng minh được những cái khác thì có mà cãi nhau dài. Mấy hoạt động affiliate cũng như vậy, trên 2tr thì net tạm thu 10% nhưng sau đó quyết toán thuế theo bậc tncn nếu bạn chưa đủ mức phải nộp thì được hoàn, vượt quá thì bị truy thu thôi

@vandinhnam Nếu là chi phí ở Vn còn gắt nữa, chi phí hoạt động nhân sự thì phải có bảng lương rồi bảo hiểm các kiểu, còn các chi phí khác thì phải có hóa đơn chứng từ..chưa kể còn tính hợp lệ, cuối năm nộp báo cáo tài chính thì cho qua nhưng đến khi kiểm toán thì lại gạch ra, nói chung khó ăn của ngoại lắm.

Bài viết tương tự

Back