Share NHỮNG THỨ MÀ NGƯỜI MỚI LÀM YOUTUBE PHẢI HỌC

admin

Administrator
Staff member
Tập 1: Ảnh bìa ( thumnail)
......
Hồi mới làm youtube tui rất dị ứng với mấy chữ : thumnail, trend, rpm,... và cả "bkt".
Vì tui không hiểu nó là cái gì và mặc định rằng:
" Người ta làm những thứ cao siêu mới cần biết những thứ đó ! Mình làm người thật việc thật chẳng cần phải màu mè "
Và cho đến tận bây giờ, khi nhìn lại một số anh chị em làm cùng thời vẫn để kênh " nguyên xi " như vậy.
Tui thấy... ngứa! Nên tui viết bài này theo kinh nghiệm của bản thân tui thôi nha!
Có nhiều bác nhắn tin hỏi tui bí quyết, tuyệt chiêu, để bắt trend, bú trend, tiếp cận khán giả,... bla bla..
Nhưng ai đã từng cắn đề xuất của youtube có thể đều đồng ý với tui rằng tỷ lệ nhấp của khán giả vào xem video mới quyết định thành bại của đề xuất.
Youtube đề xuất lượt hiển thị 300 ngàn, mà tỷ lệ nhấp chỉ 1-3 % thì có thấm tháp gì đâu? Có kiếm được bao nhiêu view đâu?
Khoan kể đến cái noi dung bên trong video có hấp dẫn để giữ họ xem lâu hay không. Phải để họ chịu nhấp vào xem cái đã!
Vậy, để tỷ lệ nhấp đạt trên 10% thì phải làm sao?
1 : CHÂN THẬT:
Không còn thời nướng cá lóc để ảnh cá sấu nữa, youtube bây giờ không cho phép sự giả dối lừa khán giả. Mà khán giả bị dụ 1 lần sẽ quay xe không bao giờ trở lại càng làm hại kênh.
Vậy, tốt nhất là trong lúc quay, lựa lựa chụp luôn mấy tấm đẹp đẹp chỗ gay cấn nhất là ok.
2: RÕ
Một cô gái sáng sủa, sạch sẽ, cong nét nào ra nét ấy chắc chắn sẽ thứ hút hơn 1 cô ăn mặc se sua, phụ kiện rối mắt. Hiểu hen!
3: CHỮ VIẾT TRÊN ẢNH
Kích thích, kích thích, phải kích thích sự tò mò. Không cần mang hết lòng mề phèo phổi viết hết lên. Hãy tự hỏi bản thân " Nếu mình đang lướt mà thấy mấy chữ này mình có nhấp vô xem không? ".
Viết ngắn nhưng xúc tích. Xài cái màu nào nổi thiệt nổi, để người ta vô tình liếc qua là đã đập cái bốp vô mắt á!
4 : TIÊU ĐỀ (tên video)
Tên clip có vẻ khác mấy cái chữ trên ảnh bìa chút xíu, có thể viết dài hơn, nhưng vẫn đảm bảo yếu tố " Bí mật ". Không nên lôi hết ruột gan ra viết. Vd:
" Chiều mưa nấu bát canh cua ăn cùng gia đình ngon hết sảy "
Noooo!
Hãy để "Ngon hết sảy" Lên ảnh bìa video.
" Chiều mưa nấu bát canh cua " Để ở tiêu đề.
Có phải nhanh, gọn, lẹ, dễ đọc hiểu không?
Tất cả những thiết kế cái ảnh các bác tải app về máy ( mình xài app canva) rồi vào youtube học huong dẫn sử dụng nha!
Mãi yêu!

Bài viết tương tự

Back