Share Lưu ý để không bị chiếm quyền Fanpage

emsituan

Active member
Mọi người làm MMO Fanpage khá quan trọng nên để ý kỹ nha !!!
Cái này mình gặp một bạn bị rồi, mất group lẫn fanpage thiệt hại hàng trăm triệu
Hãy đọc kỹ để phân biệt hành vi của chúng
Theo mình thấy chúng ta có thể nhận diện như sau:
Đầu tiên là nếu chúng ta có Fanpage, group mà chúng chưa hỏi thăm chính sách, hay quan tâm rằng mình có cho phép booking hay ko đã vội gửi file hợp đồng —> chúng vội vàng
Thứ 2, Cầu kỳ: Vừa vội lại còn cầu kỳ. Đa số mình thấy hợp đồng thường được trao đổi trực tiếp. Nếu gửi bản online thì cũng là word, gg doc, pdf. Bản kế hoạch thì là excels
Tuy nhiên chiếu theo ý “đầu tiên” thì cũng ko hợp lý. Ít ai mới tin nhắn đầu, vừa biết nhau lại quăng thẳng cái hợp đồng.
Cái cầu kỳ trong trường hợp này ở chỗ:
1/ Đã nhắn mess rồi còn xin Mail -> gg driver-> pass nữa
2/ Mess —> zalo
Nếu là file word, pdf,…hay các loại bình thường mess sẽ gửi được. Chúng xin contact Mail, zalo là để gửi dc file độc
Thứ 3, để ý đuôi file scr. Đây là một dạng file virus mà tụi nó thường dùng. Tốt nhất là ko nên mở ra. Nếu lỡ tải về đừng giải nén vì đã tải về hầu như sẽ tin đây là file word ( mình k rành cntn lắm).
Chỉ biết có một lần đọc được chia sẽ là file này tải về là icon gần giống như file word có một chút khác mọi người xem hình ở dưới nha .
Tóm lại vẫn là tỉnh táo, hành vi này thực sự khó cho chúng ta. Khi có khách nhắn là chúng ta vui mừng vì có người booking.

mọi người xem ảnh sau để phân biệt file word giả ( đuôi scr ) và file word thật trong hình sau

Mọi người đọc được tình huống thấy có nhiều dấu hiệu nào bổ sung cho người sau đọc cùng tránh

Kinh nghiệm của mình là ko mở bất kì file hay đường link lạ, mình chỉ làm việc qua gdocs hoặc word và đương nhiên ko có pass. Lừa đảo chiếm page này diễn ra khá lâu rồi, và rất tiếc nhiều người vẫn dính

Cho mình hỏi tải về giải nén rồi quét virus trước khi mở file ko phát hiện được virus à mn ?

Riết chán cộng đồng hacker VN. Hacker xứ khác toàn làm những chuyện động trời. Hacker VN chỉ chăm chú đi lừa đảo kiếm chác 🫠 Lâu lâu bắt ra toàn mấy thành phần có kĩ năng nhưng lười biếng, ko muốn làm, chỉ muốn hưởng.

@emsituan Thì ỉ có chút kĩ năng. Rồi ngưu tầm ngưu, mã tầm mã. 1 lần bị bắt là cả nhóm có khi chục mạng. Làm riết giờ ông nào hacker mũ trắng cũng ngượng mồm tự xưng mình làm gì.

Bài viết tương tự

Back