Share Làm Affiliate Tiktok qua TikTok Shop US qua Net, ai cũng biết nhưng không phải ai cũng hiểu

Cityboii

Chào mọi người, hôm vừa rồi có cmt bài viết của 1 người bạn mới quen trên facebook, anh làm aff tiktok US, nhưng dính tiền màn hình (tài khoản aff die bị tiktok phong tỏa hoa hồng). Mình có cmt hỏi anh sao không vô net mà làm, để công sức cả tháng cày bị tiktok nó đớp mất. Anh bảo làm qua net sản phẩm phụ thuộc net, cắt nhiều nên không làm. Hóa ra, vẫn có nhiều ae bạn bè cũng đang làm AFF US nhưng chưa hiểu hết về các loại NET và cách thức làm việc, nên nay mình chia sẻ lại để mọi người hiểu và có thêm góc nhìn.
1/ HIỂU RÕ 2 LOẠI HÌNH LÀM VIỆC QUA NET
Hình thức 1: Link 1% - có nghĩa là với 1 sản phẩm trên sàn tiktok có commission 10% (hoa hồng), NET sẽ deal riêng với shop để com được cao hơn (vd deal lên 15%), khi bạn chạy sản phẩm đó, sẽ dùng link affiliate do NET cấp, và khi bạn ra đơn, hoa hồng sẽ được chia theo tỷ lệ: 1% về acc của bạn, 14% về NET. Vì vậy khi acc của bạn die, bạn sẽ chỉ mất 1% hoa hồng, chỗ còn lại NET nhận hộ rồi, tùy bên sẽ trừ 10-13% thuế và chuyển khoản lại cho bạn qua tài khoản ngân hàng bạn cấp.
Hình thức 2: Ủy quyền cho NET nhận 100% commission. (CÁI NÀY BÊN US GỌI LÀ CAP - Creator Agency Partner)
– có nghĩa là khi bắt đầu làm aff, bạn sẽ gửi id tài khoản qua NET và thêm 1 bước xác nhận ủy quyền cho NET nhận 100% tiền thay bạn. Bạn sẽ không còn phụ thuộc net cấp sản phẩm gì nữa, bạn sẽ giống như những creator bản địa, thích làm aff cho sản phẩm nào thì cứ add trực tiếp từ marketplace vô showcase là xong, tự tin thỏa sức làm các sản phẩm mình thích, các ngách tiềm năng, các ngành hàng mình giỏi mà không sợ cạnh tranh quá nhiều như link open. Thâm chí hoa hồng còn cao hơn. Ví dụ 1 sản phẩm trong NET có link com 12%, mình tự lên marketplace tìm được shop khác bán sản phẩm tương tự, com tận 20- 25%. Và dĩ nhiên dù acc có die thì bạn cũng sẽ nhận được hoa hồng. Về tỷ lệ ăn chia sẽ là 80:20, 80% về bạn, 20% về NET, vì là công ty Mỹ, pháp nhân Mỹ nên họ có nghĩa vụ đóng 14% thuế tại Mỹ, còn lại 6% là phí dịch vụ.
- Có thể chạy song song cả 2 hình thức: Mình vẫn thường làm, sản phẩm nào có link 1% com cao hơn so với mình tự kiếm, mình sẽ lấy link 1% đó để gắn.
Rồi, sau khi đã hiểu về 2 hình thức làm việc, tiếp đến sẽ là giải đáp 1 vài câu hỏi mọi người thắc mắc.
2/ LÀM QUA NET SẢN PHẨM CÓ PHỤ THUỘC NET KHÔNG?
- Chắc m.n đã có câu trả lời. Làm qua hình thức ủy uyền 100% thì bạn có thể bán cả vạn sản phẩm trên Tiktok, không có giới hạn, chỉ là năng lực bạn đến đâu thôi.
3/ LÀM QUA NET TRÁNH CÁC RỦI RO LIÊN QUAN ĐẾN THUẾ VỀ LÂU DÀI.
- Mình có biết một anh bạn, làm AFF và tự nhận tiền, khi tiền từ PAYPAL chuyển khoản về ngân hàng nhiều quá, bị thuế hỏi thăm, cũng đang đau đầu đi xử lý thuế, không khác gì các ae làm aff cho TIKTOKSHOP, SHOPEE VN bị tính thuế theo thuế TNCN cả. Nếu ủy quyền NET nhận tiền thay bạn, NET đã xử lý phần đóng thuế bên US, tiền chuyển về cho bạn là giữa cá nhân với cá nhân, bạn sẽ ăn ngon ngủ yên, không sợ một ngày đẹp trời nhận được cuộc gọi của bên Thuế mời lên giải trình các khoản thu từ quốc tế. Nói về thuế thì không ai biết trước hay nói hay được đâu.
TÓM LẠI, Làm qua NET mình thấy có nhiều cái lợi, AE làm AFF US tham khảo.
Cảm ơn mọi người.

(credits Phương Thảo)

Attachments

25 KB · Lượt xem: 8

Bài viết tương tự

Back