Share Hành Trình 5 Năm Trong Nghề Social Media: Chia Sẻ Kinh Nghiệm và Cảm Nhận

dam271

Member
Hi mọi người, mình xin giới thiệu chút về bản thân. Mình là Nghĩa sinh năm 98 và là founder của KTLN. Mình đã theo đuổi nghề Social Media đến nay là 5 năm rồi, có rất nhiều khó khăn về lĩnh vực này.
Hôm nay mình viết post này để tâm sự với mọi người và phần nào có thể hỗ trợ các bạn đang làm social media ạ. Mình biết đến việc xây dựng cộng đồng từ 5 năm trước, mình khi đó là cậu sinh viên năm 2 vì hết tiền chơi điện tử nên đi làm công việc này để kiếm tiền. Công việc đầu tiên của mình là làm admin cho page: Liên Minh Huyền Thoại Confestion. Làm được một thời gian rất tốt với công việc thì mình cảm thấy mình phù hợp với công việc này, nhưng mình thích lĩnh vực giải trí hơn là game vì mình rất thích đem nụ cười đến cho mọi người. Thế là mình quyết định tìm 1 công ty về giải trí để làm việc và công ty mình thích nhất lúc đó là Beatvn. Bằng mọi cách thì mình cũng xin được thử việc ở Beatvn nhưng lúc đó mình không biết gì về content giải trí, nên phải mất 2 tháng học hỏi thì mới được nhận vào làm ở page Top Comments. Sau 6 tháng thì mình cùng một số admin khác đưa Top Comments đạt 1 triệu follow và trở thành fanpage giải trí số 1 thời điểm đó. Đạt được thành tựu này thì mình rất vui nhưng đó cũng là bước ngoặt cuộc đời khi mình rời Top Comments để làm một thử thách mới là tự build fanpage cho riêng mình.
Thế là page KTLN được thành lập, mình luôn muốn đem cái khác lạ đến cho mọi người nên từ tên và ảnh ở page mọi người cũng khá tò mò. Làm 1 thời gian thì KTLN cũng tăng trưởng tốt và đạt 500k follow sau 3 tháng, nhưng do không có kinh nghiệm lắm trong việc tiêu chuẩn cộng đồng nên page có bị ăn 3 gậy và bị bóp tương tác. Khó khăn thế nhưng lòi ra cái hay là mình lại tạo page mới là KTLN Chanel ( nhiều người nghĩ mình đặt sai tên, phải là KTLN Channel nhưng thật ra mình thích đặt thế vì mình luôn hướng đến cái lạ và tò mò ). KTLN Chanel ra đời và đạt được 1 triệu like sau 5 tháng. Cũng ko thể ngờ được sức tăng trưởng của page lại nhanh đến thế, thời điểm đó page mình lúc nào cũng top 1 Việt Nam về reach và về tăng like follow. Một bài trung bình lúc nào cũng trên 50k like và avatar thì trên 100k like. Nghĩ rằng cuộc sống trải đầy hoa hồng nhưng không, một ngày đẹp trời nào đó page bị gậy liên tục và bị FB xóa vì vi phạm tiêu chuẩn cộng đồng. Dùng mối quan hệ nhờ các bên thì đều không lấy lại được, cũng mất 2 tháng trời mình chán nản vì bao công sức gây dựng ( giá trị của page lúc đó cũng có nhiều người gạ mua với giá 1 tỉ ). Sau cú sốc đó thì mình vực dậy tinh thần, quan trọng là con người vẫn còn đó nên mình quyết tâm build lại KTLN và hệ thống vệ tinh xung quanh. Mình đã từng làm được như thế thì tại sao mình lại ko làm lại được, vậy là lần comeback của mình thành công khi sau 1 năm mình cũng build được hệ thống fanpage, group, youtube và tiktok đạt 40 triệu user. Một số thành quả mình cảm thấy tự hào như: xây page 1 triệu follow trong 4 tháng, xây group 1 ngày đạt 55k mem, xây kênh youtube đạt 300k follow trong 2 tuần.
Nhiều bạn bảo mình có nguồn lực thì không phải, mình build đều từ con số 0 và chi phí đầu tư là 0. Thời điểm đầu chỉ có một mình mình làm và mình nhờ bạn bè share bài kết hợp với việc chủ động share vào các group ko kiểm duyệt. Nên mình mong các bạn đang làm và muốn làm social media thì hãy tự tin mà triển khai. Mình thấy ở nền tảng nào thì quan trọng vẫn là King Content. Mình cũng rất mong có thể giúp được nhiều bạn làm social media để cộng đồng này phát triển mạnh hơn nữa.
Xây dựng các kênh media trên các nền tảng mạng xã hội là một câu chuyện dài chứ ko phải ngày một ngày hai. Mình thấy tầm nhìn của lĩnh vực này nên mình tin trong tương lai sẽ còn bùng nổ hơn nữa. Ví dụ 1 kênh tiktok, fanpage có thể đem lại doanh thu khổng lồ cho bạn
Sau bài viết này mong có thể kết nối được với nhiều bạn làm trong lĩnh vực này để giao lưu và học hỏi. Học, học nữa và học mãi.

Để xem nội dung bị ẩn này, trước tiên bạn cần có tài khoản, vui lòng Đăng ký hoặc Đăng nhập

Để xem nội dung bị ẩn này, trước tiên bạn cần có tài khoản, vui lòng Đăng ký hoặc Đăng nhập

Chào a. A làm 1 live hay 1 bài viết chia sẻ về các bước các từ khoá biuld social media để m.n học hỏi từ a được k ạ. E cảm ơn a rất nhiều vì điều này!

Tuyệt vời, e cũng là sinh viên mới chập chững bước vào MMO, câu chuyện truyền đầy cảm hứng.Mong có cơ hội được học hỏi a nhiều hơn. 👍

Bài viết tương tự

Back