Share ĐỪNG BỎ RƠI CÁC CHIẾN DỊCH D2C

nosoac

Well-known member
Chào mọi người!
Như đã đặt gạch thì trong post này mình chia sẻ, tâm sự là chính 1 vài điểm để mọi người "có thêm góc nhìn" và cân nhắc định hướng lựa chọn hướng đi cho phù hợp với tiềm lực đang có nhé!

Để xem nội dung bị ẩn này, trước tiên bạn cần có tài khoản, vui lòng Đăng ký hoặc Đăng nhập
Quan điểm chia sẻ

Để xác định rõ các vấn đề có thể bạn sẽ phải đọc khá nhiều, mình mong bạn đọc với tâm thế:

Để xem nội dung bị ẩn này, trước tiên bạn cần có tài khoản, vui lòng Đăng ký hoặc Đăng nhập
Mình chia sẻ ngẫu hứng 1 chút nên có thể hơi lan man, mong bạn tham khảo. Điểm nào cần thêm thông tin + dữ liệu bạn cứ đặt câu hỏi nhé! Điểm nào thiếu xót thì cho mình xin lỗi nhé!

Kinh nghiệm cá nhân gói gọn trong sự hiểu biết + khả năng của mình vì kiến thức và khả năng của mình có giới hạn nhất định. Có thể đúng, có thể không đúng hoặc chưa đúng.

Quy luật 20/80 tương đối sẽ đúng và chỉ 20% pub tạo ra giá trị của 80% doanh thu trên các nền tảng tiếp thị.

Chia sẻ cho người hoàn toàn mới. Kỹ năng đầu tiên dễ làm nhất để bền bỉ khi làm affiliate này là bạn PHẢI đọc, PHẢI xem. Bạn không làm được bạn nên dừng và tìm cho mình 1 con đường khác.

Chia sẻ các con số thực tế doanh thu, lợi nhuận để các bạn định hình, không phải để bạn sợ mà để bạn cân nhắc kỹ hơn dự định sẽ làm.

Kiếm tiền với affiliate không phải dễ có kết quả ngay và càng không phải là công việc làm thêm như nhiều người lầm tưởng. Ai mới làm mà có doanh thu là họ tự mua hàng, người thân bạn bè ủng hộ đấy.

Do đó, các bạn đã làm tốt và đạt được thành quả nhất định rồi thì vui lòng bỏ qua cho mình nhé!

P/s: Nếu có một số thuật ngữ, từ ngữ mình đề cập nhưng không đầy đủ thông tin thì bạn nên chủ động tìm hiểu trên google nhé!

Nên chọn chiến dịch nào? dài hạn hay ngắn hạn?

Mình khẳng định luôn là "các bạn mới nên chọn thử các chiến dịch ngắn hạn" ở đây chính là các chiến dịch kiểu D2C, các chiến dịch hiện có rất nhiều trên
Để xem link bị ẩn này, trước tiên bạn cần có tài khoản, vui lòng Đăng ký hoặc Đăng nhập
. Tại sao thì ngay sau đây mình chia sẻ, phân tích dữ liệu dài hạn cho các bạn thấy.

➤➤ Dài hạn: là chiến dịch vòng đời sản phẩm dài, sàn thương mại điện tử (TMĐT) B2C và liên quan tới review sản phẩm, tổng hợp mã giảm giá, săn deal, flashsale,... đây là loại mình vẫn đang làm và mình thiên về free traffic, SEO.

➤➤ Ngắn hạn: là các chiến dịch còn lại, trong đó thường là D2C (Direct to Customer), mở tài khoản ngân hàng (đang HOT ở Dinos và hầu hết các nền tảng tiếp thị phổ biến ở Việt Nam).

Lưu ý: trong các chiến dịch TMĐT sàn lớn vẫn sẽ có các chiến dịch ngắn hạn khi họ chạy chương trình khuyến mãi thương hiệu. KOC và KOL thường chạy các chiến dịch này.

Doanh thu/ lợi nhuận (thu nhập)​

➤➤ Dài hạn: 1 trong các top đầu pub về mã giảm giá chiến dịch dài hạn có thu nhập ổn định đâu đó 300tr - 1 tỷ/ sau thuế tùy thời điểm (các pub top khác con số này còn lớn hơn). Con số hiện tại có thể không còn được như trước nữa nhưng tính ổn định của hướng này nhìn chung vẫn lâu dài hơn so với ngắn hạn.

➤➤ Ngắn hạn: các chiến dịch này thì mình hy vọng sắp tới sẽ có pub ở Dinos hoặc nền tảng khác chia sẻ. Tuy nhiên, bỏ qua các yếu tố seeding, seeder,... thì mình thấy thu nhập chia sẻ của các chiến dịch ngắn hạn cảm quan tốt hơn và nhanh hơn so với dài hạn.

Nhìn vào dữ liệu thu nhập Ảnh 1 (từ 1/1-31/3) của mình là người mới bạn sẽ thấy hấp dẫn phải không? nhưng nếu chia ra trung bình mỗi tháng và trừ đi chi phí VPS, ngày công của mình thì thực tế mình không có lợi nhuận, thậm chí là lỗ.

Cụ thể là: 27.800.000đ/3 tháng thì mình làm tròn luôn 10tr/ tháng cho ngầu ha. Thì mỗi tháng thu nhập đâu đó 10tr, chi phí các VPS mình trả hàng tháng là 150$ (tỷ giá hôm nay là 3.445.000đ). Vậy mình còn lại đâu đó 6tr5 chưa tính chi phí thuế thu nhập, phí tên miền hàng năm và công sức mình làm hàng ngày. Nếu xét thời điểm làm thuê mức lương cao nhất của mình là 30tr thì mình lỗ nặng?. Dĩ nhiên ở đây chỉ là chia sẻ kinh nghiệm và kết quả của riêng cá nhân mình, nó không đúng với những bạn đã làm tốt nhưng là 1 điểm quan trọng thật sự quan trọng mình muốn chia sẻ cho các bạn mới định hình nếu quyết định theo đuổi hướng dài hạn.

Các yếu tố ảnh hưởng tới doanh thu các chiến dịch dài hạn.​

Hệ thống cung ứng mã giảm giá, khuyến mãi trên app các sàn đang quá tốt. Khách hàng cũ ít đi tìm mã giảm giá hơn trước, trừ khi họ muốn xem tổng quan toàn bộ danh sách mã.
- Cạnh tranh trực tiếp với các hình thái dài hạn khác như: app mua sắm hoàn tiền, so sánh giá, tra cứ xem lịch sử giá sản phẩm.
- Hiện tại các chiến dịch dài hạn bị cạnh tranh theo mình là cực kỳ mạnh bởi các hệ thống KOL và KOC. Chỉ số % đơn hàng dữ liệu thực tế của mình cho thấy thu nhập đang có chiều hướng giảm. Trong khi thứ hạng từ khóa về giảm giá, khuyến mãi các blog mình có xu hướng tăng.
- Nhà cung cấp ngừng chiến dịch. Ví dụ điển hình Fahasa, Sendo là chiến dịch mình đã SEO từ khóa lên top 1-4 google 1 số key như: mã fahasa, mã freeship fahasa, mã giảm giá fahasa, tra cứu đơn hàng fahasa,... và đang bắt đầu có doanh thu tốt thì chiến dịch dừng.
- Mức hoa hồng của KHÁCH HÀNG CŨ cực kỳ thấp. Trong khi thực tế KHÁCH HÀNG MỚI trên các sàn đang dần BỊ BÃO HÒA rồi. Ví dụ điển hình là % hoa hồng Shopee tại 1 nền tảng tiếp thị ở Việt Nam (xem ảnh 4).
- Bị ảnh hưởng bởi thời điểm mua sắm hàng năm. Thông thường các chiến dịch TMĐT sẽ mang lại thu nhập tốt vào thời điểm cuối năm, ngày spike day sale hàng tháng.
- Ngoài ra có rất nhiều yếu tố khác liên quan tới nội dung cũng sẽ làm giảm tỷ lệ chuyển đổi, hầu hết các trang tối ưu SEO mảng này chưa thật sự chú trọng UX/UI và CTA,... Bản thân mình cũng nhận thấy điểm này từ chính mình. Để dễ hiểu thì tệp GenZ sẽ khó tương tác với nội dung phát triển bởi tệp GenX, GenY nên khó dụ dỗ nóa mua hàng hơn.

Chia sẻ tản mạn về thông tin dữ liệu khác​

Bạn để ý sẽ thấy hầu hết các site top 1-10 về mã giảm giá, khuyến mãi hiện tại đều đặt Google Adsense, điều này minh chứng cho việc doanh thu từ tiếp thị liên kết của họ thật sự đã suy giảm.

Ngoài nguồn thu nhập chia sẻ trên thì trung bình hàng tháng thu nhập Adsene đâu đó từ 100$-150$ mọi người nhé! Nếu bạn nào thắc mắc về tỷ lệ chuyển đổi affiliate, CTA bị ảnh hưởng bởi Google Adsense không? thì mình chia sẻ luôn là gần như không nhé! AB testing tháng tắt, tháng bật cho thấy doanh thu affiliate không thay đổi nhiều, vậy tội gì bỏ mất thu nhập Google Adsese phải không? (ít nhất ở mảng mã giảm giá, khuyến mãi là vậy).

(Ảnh 4) Bảng so sánh tóm tắt thêm 1 vài điểm chính yếu theo kinh nghiệm của mình giữa thực tế dài hạn và kiến thức về ngắn hạn. Dựa vào các yếu tố chia sẻ trên mình góp ý nếu là người mới và có những giới hạn nhất định về thời gian, kỹ năng thì các chiến dịch ngắn hạn sẽ giúp bạn kiếm tiền dễ hơn, phù hợp hơn. Ngược lại nếu có thời gian và tiền lực tích lũy bạn có thể cân nhắc thực hiện song song cả 2.

(Ảnh khác) Danh sách ảnh traffic 1 số blog của mình để bạn có thêm dữ liệu tham khảo. Như đã chia sẻ mình thiên về free traffic chủ yếu qua SEO và hoàn toàn SEO gần như không backlink, không guest post, thậm chí backlink chéo giữa các blog mình luôn. Dĩ nhiên, thu nhập còn từ vào từ khóa chuyển đổi SEO lên là gì nhưng dựa vào dữ liệu này mình muốn mình chứng cho bạn thấy các chiến dịch ngắn hạn thực sự dễ thở hơn, thậm chí dễ hơn rất nhiều về tổng thể. Vì để bạn SEO có 1 lượng traffic như blog mình là cả 1 quá trình kha khá đấy.

Hiện tại mình đang định hướng lại, tìm hiểu lại, học lại ads và một số kỹ năng liên quan tới KOC hy vọng sẽ được học hỏi và chia sẻ từ anh chị em đã đi trước nhé! Chúc mọi người buổi tối vui vẻ, an nhiên!

Cảm ơn anh em đã đọc hết bài viết này. Mình là Minh Huyền - 1 trong những admin của group Kiếm tiền online cùng Dinos | Biệt Đội Affiliate Siêu Phàm. Đây là bài chia sẻ của anh @vyxdra là 1 thành viên của group. Nếu bạn cũng đang tìm hiểu về affiliate thì chúng mình mời bạn tham gia group nhé!

làm SEO càng ngày càng khoai, web làm gần 1 năm tự build 1 mình mà mãi mới được như này :(((

Bài viết tương tự

Back