Hỏi Cho e hỏi câu hỏi về thuế affiliate khá tế nhị ạ

Network khấu trừ thuế tại nguồn 10% thì sẽ có quy định trong hợp đồng. Cái này đơn vị nào cũng có quy định trong văn bản ký kết hoặc điều khoản hợp tác (bạn có thể xem lại)
Nếu network đã khấu trừ thuế tại nguồn thì bạn chỉ cần xuất trình bằng chứng hợp tác có nêu rõ điều khoản đó với cơ quan thuế là được
Bậc thuế 35% (gọi nôm na là bậc thuế lũy kế) là dành cho thu nhập của cá nhân có ký hợp đồng lao động với doanh nghiệp (đi kèm quyền lợi BHXH, BHYT và các quyền lợi bảo vệ NLD liên quan). Hình thức hợp tác giữa bạn và network gần như 100% là hình thức thuê khoán chuyên môn, nếu đã khấu trừ 10% trên tổng thu nhập chi trả r thì không phải chịu thêm thuế nào nữa (đồng nghĩa với việc quyền lợi chỉ đc thoả thuận trên hợp đồng hoặc cam kết).
QUAN TRỌNG (phải nói 2 lần): Lưu trữ toàn bộ văn bản và thoả thuận hợp tác (hoặc chứng minh hợp tác qua email) mà trong đó có nêu ra là network sẽ tự khấu trừ 10% thuế tncn của bạn vào tổng doanh thu.
Không xuất trình được cái này = trốn thuế = đóng thuế + phạt thuế (mức ntn sẽ phụ thuộc vào thời gian trốn thuế và lên kho bạc có giấy hết)

Long Chín Ba ko có đâu bạn ơi, bạn ký với cá nhân mà hợp đồng dịch vụ thì bạn vẫn phải đóng thuế vãng lai cho cá nhân thôi 😃

Mình đã thành lập cty, mình đã thành lập hộ kinh doanh, mình cũng đã gọi điện lên nhiều chi cục thuế, tư vấn luật sư, thậm chí tới lúc mang hồ sơ lên quyết toán thuế thì nv chi cục thuế mới biết mình thuộc trường hợp phải đóng thuế theo luật thuế TNCN.

@movechance88 bây giờ tất cả là thu nhập cá nhân hết. Tính thuế luỹ kế bình thường nhe. Làm gì có chuyện 10%. Tìm hiểu kĩ và rồi hãy tư vấn người khác.

@kayleey bạn đăng kí hộ kinh doanh cá thể thì cũng phải chứng minh được hoạt động sản xuất, kinh doanh thì mới đc áp mức thuế kia chứ ko thì vẫn là thuế TNCN thôi

@vandinhnam uhm mình biết rồi. Đại ý mình chỉ muốn nói cho cái ban Huy Phan kia về việc không có chuyện cá nhân bình thường kia hợp đồng 10% ấy

Tiền từ google, yt đóng 7% nếu thu nhập trên 100trieu. Còn việc đã bị trừ 10% rồi thì có cần đóng tiếp cho cục thuế k thì e k rõ, bác hỏi lại cho kĩ xem.
E nghe nói thường bọn noa biết thu nhập cả, nhưng làm ngơ mấy năm để sau này truy thu và phạt cho cao

@kien1993 doanh thu b, muốn trừ chi phí thì b phải có hóa đơn giấy tờ chứng minh, vậy thì bắt buộc phải có cty, nhưng sẽ tính thuế cao hơn,hình như 24 hay 35% gì đó

Bài viết tương tự

Back