Share Cách mình làm SEO với big data

kunita

Member
Mình biết đến SEO và adsense lúc nó bắt đầu cho đăng kí ở VN tầm năm 2014 cũng tròn 10 năm.
Lúc đó đang làm thiết kế web cho 1 startup của Vatgia. com song hành học SEO làm adsense với traffic blog. Được học hỏi và làm những job SEO rất cạnh tranh thời đó như “thuoc giam can” “hút bồn cầu” :))
Chứng kiến google update năm 1-2-3-4 lần để làm đảo lộn kết quả tìm kiếm, nhận thấy rằng nếu làm blog mãi 1 site và làm từ đầu thuê người viết bài rất tốn nguồn lực. Vì để làm 1 site lên mình sẽ phải đợi 6-12 tháng để tích lũy trust và chờ google update thì kiểu gì site mình làm cũng sẽ lên.
Cách mình làm giai đoạn này là tìm 1 niche và từ khóa tìm kiếm nhiều nhất của niche đó rồi cho 1 bạn làm từ khóa research theo gợi ý của google với 1 site 1k-5k bài viết (unique) cho niche đó.
Như niche "anh dep" ở hình dưới mình mua luôn domain anhdep. pro để làm key chính: các danh mục là mở rộng các từ khóa tìm kiếm ở dưới, các title, key bài viết cũng tương tự mở rộng nó từ đây. (google nó rất thích làm theo dạng này vì content đáp ứng user nó tìm kiếm)
Làm mãi tới năm 2018 mình trải nghiệm làm cùng site apk lên tới hàng triệu từ khóa đến bây giờ vẫn còn top traffic global. Dự án này mình trải nghiệm rút ra được rất nhiều key quan trọng để 1 site data lớn đột biến về traffic search.
  • Công nghệ code web để đạt tối ưu max ping về tốc độ load, site này có bác làm code đỉnh chóp. Có tip lấy được file apk trực tiếp từ play CH nên tối ưu chi phí và tốc độ tải app cũng max ping > user sướng tỉ lệ quay lại cao và yếu tố này mình nghĩ giữ vững top tận giờ.
  • Traffic để đẩy index và đẩy top với chi phí thấp cũng từ data app > thông tin mail của dev > email campain app được list quảng cáo trên site apk (đoạn này có hơn 1tr mail tỉ lệ click về site rất cao)
  • Singnal social đoạn này code cũng làm được auto đẩy hàng nghìn mention về brand site (mình nhớ tụi global nó thấy case này điển hình lên hẳn topic ở medium luôn
    Để xem nội dung bị ẩn này, trước tiên bạn cần có tài khoản, vui lòng Đăng ký hoặc Đăng nhập
    )
  • 1 addon nhỏ có ích miễn phí cho user báo viết về brand site > giải quyết backlink xịn.
Qua dự án trên và cách mình đẩy site từ trước thấy code giải quyết được vấn đề content tốn nguồn lực nhất. Cũng thử sức rất nhiều site data thành công có thất bài cũng nhiều nên rút ra 1 số key quan trọng sau:
  • Công nghệ làm site phải tối ưu được hiệu suất load và xây dựng được internal link để có thể tốt nhất user đắp được data lên.
  • Product brand - tiện ích hay tính năng gì đó để có thể làm mention thương hiệu cho site
  • Dòng tiền đủ để hòa vốn hoặc scale traffic (free là tốt nhất giai đoạn đầu)
Một số hình ảnh xem lại kỉ niệm cũ (tiếc là có cheat choác ko giữ dc cái adsense 10 năm trước
Để xem nội dung bị ẩn này, trước tiên bạn cần có tài khoản, vui lòng Đăng ký hoặc Đăng nhập
)

Bài viết tương tự

Back