Share Cách đăng ký google news, tối ưu khả năng hiển thị và tăng CTR click trong google khám phá (discovery)

sessama

Mình vừa vào forum vài ngày mà đã thấy được quá nhiều kiến thức hữu ích ae chia sẻ. Cảm thấy rất biết ơn đồng thời cũng có chút hơi áy náy trong lòng vì không biết lấy gì đền đáp những gì được nhận cho xứng đáng.
Trong bài viết này mình sẽ chia sẻ cho ae cách đăng ký google news và cách tối ưu khả năng hiển thị cũng như cách tăng CTR click trong google khám phá (discovery).
Mọi người lưu ý là cách này mình đang làm, có hiệu quả và mình chia sẻ theo kinh nghiệm làm của cá nhân, GG Discovery nó là 1 thứ khá bí ẩn kể cả với cộng đồng người làm SEO Global cho nên mình ko đảm bảo 100% ae sẽ tăng được hiển thị và click trong khám phá nhé nhưng mình đảm bảo nó sẽ tối ưu hơn nhiều so với việc ae ko làm gì cả :)))
Hết đoạn intro thì thôi mình vô luôn phần chính trọng tâm của bài viết này nhé =))
1. Cách đăng ký GG news thì rất dễ, ae có thể đăng ký tại đường link này
Để xem link bị ẩn này, bạn cần viết bình luận. Nếu chưa có tài khoản, vui lòng Đăng ký hoặc Đăng nhập
.google .com/ search bài hướng dẫn trên google hoặc YTB thì có rất nhiều, nhưng có 2 vấn đề ae cần phải lưu ý cho mình như sau.
⦁ Ae cần phải chú ý cái tên của nguồn tin mình đăng ký (để làm gì thì tý nữa ở phần tối ưu GG news và Discovery mình sẽ nói rõ hơn cho ae)
⦁ Làm kỹ cái phần nguồn cấp dữ liệu theo danh mục (nghĩa là ae có bao nhiêu danh mục cho website thì cứ làm kỹ, đặt tên danh mục như website và phần url thì nhập theo cấu trúc danh mục như sau https ://domain. com/danh-muc-1/feed/ (ae có thể xem cái hình của Luật Minh Khuê mình ví dụ ở dưới nó có từng chuyên mục cụ thể)
2. Cách tối ưu GG news và tăng khả năng hiển thị trên GG khám phá (Discovery)
Trước khi đi vào chi tiết cách tối ưu GG news trên website bằng cách tối ưu sitemap thì ae đọc thêm 1 xíu về cái quy tắc chung nhé
⦁ Cái google news và google khám phá là 2 cái khác nhau nhưng có liên quan mật thiết với nhau (ae tối ưu GG news thì sẽ có nhiều khả năng xuất hiện trong GG khám phá).
⦁ Bản chất của GG news là nó sẽ quét các url có mới cập nhật và nó xem xét nội dung để nó đưa qua hiển thị bên GG khám phá (nếu bài viết ae đáp ứng được các điều kiện của nó).
⦁ Cũng như GG search cần được bot crawl để độc nội dung thì -> GG news nó cũng cần được ping bởi bot GG để nó đọc nội dung thì mới có khả năng xuất hiện bên GG khám phá (discovery) nhé!
Rồi sau khi làm rõ 3 vấn đề trọng yếu trên thì mình sẽ hướng dẫn ae tối ưu cái google news bằng plugin Rank Match SEO (pro) nhé! Quy trình các bước ae làm theo như sau:
⦁ 1. AE vào phần Rank Match SEO phần DashBoard và bật New SiteMap lên (như hình mình chụp)
⦁ 2. AE vào phần sitemap settings và kéo xuống dưới cùng chọn News SiteMap
⦁ 3. Trong phần Google News Publication Name ae lưu ý cần đặt đúng chính xác cái tên Trung Tâm Nhà Xuất Bản (đúng luôn cả dấu chấm phẩy và ký tự viết hoa viết thường nhé)
Về căn bản thì tới đây ae đã cài đặt xong về GG news và thêm sitemap cho website của ae và đã có thể ăn được hiển thị và click trong GG news rồi. Tuy nhiên để tăng khả năng hiển thị, tăng CTR CLICK trong GG khám phá thì dưới đây là 1 số mẹo nhỏ mà ae có thể tối ưu:
⦁ 1. Tần suất đăng bài càng nhiều thì ae càng có tỷ lệ được xuất hiện trên GG khám phá Discovery càng cao -> Nếu ae có ai làm Site crawl thì đều biết rằng nó đều lên GG khám phá trước có traffic vào nhiều từ GG khám phá trước khi có traffic từ search.
⦁ 2. Sitemap dạng
Để xem link bị ẩn này, bạn cần viết bình luận. Nếu chưa có tài khoản, vui lòng Đăng ký hoặc Đăng nhập
. caigicungduoc/news-sitemap.xml chỉ lưu trữ các bài mới nhất trong khoảng 3 ngày, ae có thể cập nhật ngày mới cho bài viết để hiển thị bài viết mới trong GG news.
⦁ 3.Mẹo để tăng CTR và tăng tỷ lệ hiển thị trên GG khám phá là ae nên làm 1 tấm hình Thumbnail với tỷ lệ khung hình là 1200x675. Hình này cũng nên để ở hình đầu tiên trong bài viết. (hình này ae có thể làm dạng banner với chữ kèm Title + logo có chứa tên domain vì GG nó có khả năng đọc chữ trong hình thì sẽ tối ưu cho SEO hơn nữa).
⦁ 4.Bản chất là nếu muốn tăng tỷ lệ hiển thị và tăng khả năng xuất hiện trên GG discovery thì bài viết của ae chắc chắn phải là dạng nội dung phù hợp không vi phạm rồi, nhưng đó chỉ là điều kiện cần, muốn tăng tỷ lệ xuất hiện trên GG khám phá thì ae buộc phải Ping cái sitemap
. caigicungduoc/news-sitemap.xml để bot quét liên tục, các bài viết trong cái sitemap này cũng phải được làm mới liên tục thì khả năng xuất hiện sẽ cao hơn. (Cách để ping thì nó lại liên quan tới code mình ko tiện nói rõ ràng chi tiết được, ae chịu khó tìm hiểu phần này nhé)!
Okie! Tới đây là toàn bộ những gì mà mình biết về cách tối ưu GG news và GG Discovery. 1 lần nữa mình nhấn mạnh là kinh nghiệm thực chiến cá nhân, không đúng không sai. AE thấy hợp lý với quan điểm của ae thì làm theo còn không thi lướt qua chứ mình không khẳng định 100% làm rồi là sẽ xuất hiện được trên GG khám phá nhé ae. Nhưng đây là cách mình đang làm và tỷ lệ khám phá xuất hiện rất nhiều (nhất là site crawl) nên ae có thể tham khảo nhé! Mãi yêu =))

Để xem nội dung bị ẩn này, bạn cần viết bình luận. Nếu chưa có tài khoản, vui lòng Đăng ký hoặc Đăng nhập

Để xem nội dung bị ẩn này, bạn cần viết bình luận. Nếu chưa có tài khoản, vui lòng Đăng ký hoặc Đăng nhập

Bài viết tương tự

Back