Share BÀI VIẾT DÀNH CHO CÁC BẠN MỚI BẮT ĐẦU SỰ NGHIỆP MMO

cuonghiu

Member
Chào mọi người,
Tàu ngầm trong forum một thời gian này mình ngoi lên tâm sự vài điều, mong là bài viết này sẽ mang lại động lực cho các bạn newbie giống mình.

Mình nghỉ công việc cũ cách đây khoảng 3 tháng do cảm thấy gò bó và quá áp lực.
Sau nghỉ việc mình đi chơi bét tè lè nhè từ Nam ra Bắc khoảng 1.5 tháng cho đầu óc trống rỗng. Chơi chán và kiệt quệ với việc đi chơi thì mình mới về nhà và bắt đầu nghĩ cách kiếm tiền.

Quá trình này cũng hơi dài và loằng ngoằng do là người mới, kiến thức thì vô kể nên việc tìm kiến thức phù hợp với mình nó khá gian nan. Mình sẽ tóm tắt như này:

Mình bắt đầu tự học mọi thứ từ con số 0. Cứ cái gì liên quan đến MMO là tìm hiểu. Vào các nhóm thấy ai đăng cái gì hay hay cũng research từ khóa, tự học nào là KDP, tiktok, rồi aff các sàn, vv…
Mình gạch đầu dòng ra các ý chính như: mình thích nền tảng nào nhất, niche của nền tảng đó là gì rồi sau đó chọn ra khoảng 3 cái chính để bắt tay làm.
Phải nói là làm quen với nhiều khái niệm mới nào là content, Seo rồi affiliate,...khá là ngợp.
Lúc đầu do chưa có kinh nghiệm SEO, Ads, xây page, group, cũng không phải người nổi tiếng, với lại việc đi spam link mình có test và thấy khá mất thời gian mà hiệu quả không cao nên mình không có ý định bắt đầu với affiliate.
Trong lúc đó mình hiểu là làm gì thì làm, content nó vẫn là cái quan trọng nhất. Mình vừa làm vừa dành thời gian tự học vừa đi xin xỏ khắp nơi để lấy kinh nghiệm viết lách. Thậm chí xin viết content không lương mà không một ai phản hồi mà có thì toàn lừa đảo trá hình.
Sau 7749 lần như vậy thì mình mới nghĩ tại sao mình không tự làm luôn cho mình, viết content để kéo traffic free về link affiliate.

Nghĩ là làm luôn, mình liền đăng bài test thử vào vài nhóm, 2 nhóm mình không được duyệt do chưa hiểu quy luật rằng mình đang chơi trên sân nhà bạn nên việc tối kỵ là việc dẫn link trong bài. Sau đó đến nhóm thứ 3 mình rút kinh nghiệm, bỏ luôn link đi và đăng bài rồi bỏ đi chơi. Lúc đó cũng không hy vọng gì nhiều vì xác định đây chỉ là 1 bài test thôi.
Và thật ngạc nhiên, sau khi bài viết được duyệt nó viral chóng mặt, lượt share, comment, like cứ tăng ầm ầm. Mình lật lại check traffic thì thật bất ngờ.

Rồi cứ trên đà vậy, thi thoảng mình đăng một bài và bài nào cũng viral và mang lại lượt chuyển đổi khá cao và hiện tại các bài viết đó vẫn kéo traffic đều cho mình.
Cuối cùng, mình muốn nhắn nhủ một điều là: Nếu bạn đang nản thì đừng vội từ bỏ, hãy nghỉ ngơi vài hôm rồi bắt tay vào làm tiếp. Rồi mọi thứ sẽ có kết quả thôi!

Để xem nội dung bị ẩn này, trước tiên bạn cần có tài khoản, vui lòng Đăng ký hoặc Đăng nhập

@nctiki mình có trả lời bên trên đó ạ. Mình để link ở cmt nhưng chỉ 1-2 link cho 1 bài viết có lượt tương tác như trên ạ

@choisez Mình không hiểu sao mình dùng nick chính thì chịu áp lực không được tốt lắm nên hay dùng nick phụ.
Nên mình xin phép không share nhé ạ

Hi mọi người, mình vừa chạy ra ngoài 1 chút nên không trả lời được mng luôn.
1. Có 1 số bạn có ib hỏi là mình học content ở đâu thì mình xin phép được trả lời ntn: Mình trước khi xác định làm MMO thì chưa từng học content ở đâu. Ngay cả bây giờ mình viết bài phần nhiều vẫ do bản năng vì mình mới tìm hiểu kiến thức này được khoảng 1 tháng thôi.
2. Mng hỏi là gắn link ở đâu?
Mình gắn link vào cmt, nhưng không phải theo dạng spam.
Mình chọn lọc và gắn vào chỉ 1-2 comment có link cho 1 bài viết, và mng hoàn toàn không biết đấy là cmt pr
Còn câu hỏi nào mng hỏi luôn ở đây mình rep luôn nhé, hoặc có thể kết bạn với mình, nếu biết gì mình sẽ chia sẻ ạ.

@cuonghiu b cho mình hỏi. Gắn link chọn lọc m.n k biết pr là lấy 1 nick clone vào cmt link. Xong mình ghim cmt đó lên phải k b? ( mình newbie nên hỏi ngu tí b đừng la mình ^^ )😁

Bài viết tương tự

Back