Share Tips cho TikTok UGC Content

akimzcb

Member
Helo anh em, mình là Hưng. Chắc hẳn anh em đã biết về sức mạnh khủng khiếp của TikTok shop trong thời gian gần đây, cả ở thị trường VN lẫn thị trường nước ngoài. Và hiện tại TikTok shop đang trong giai đoạn beta tại US, một cơ hội lớn cho anh em seller tiếp tục khai phá mỏ vàng này.
Một điều quan trọng mà chúng ta cần lưu ý đó là TikTok là nền tảng đánh mạnh vào xu hướng shoppentertainment (mua sắm kết hợp giải trí) nổi lên trong những năm gần đây. Điều này đồng nghĩa với việc trải nghiệm thực tế của người dùng sẽ được ưu tiên hơn là quảng cáo đến từ các brand, các UGC (User Generated Content) video hay các video do chính người dùng trải nghiệm sản phẩm dịch vụ tạo ra sẽ ngày càng có sức mạnh lớn hơn.
Vậy nên, ngay từ bây giờ, chúng ta cần chuẩn bị những UGC video thật sự hấp dẫn trước khi bước chân lên con thuyền TikTok shop US đầy hứa hẹn này. Dưới đây là một số gợi ý để anh em có thể tạo ra những UGC video chất lượng cho TikTok shop và cả các nền tảng ecom khác.

1. Quay nhiều đoạn hook hấp dẫn
Hook là đoạn mở đầu của 1 video, thường là 3-4s đầu. Với các nền tảng như TikTok, quyết định mua hàng của người dùng thường rất nhanh nên 1 hook chất lượng sẽ giúp cho video mang lại chuyển đổi cao hơn. Một số cách để tạo hook cho video là đặt câu hỏi cho người xem, tạo ra 1 sự phá cách trong cách dùng sản phẩm hay 1 cảnh quay thú vị khiến người xem phải tò mò... Tham khảo thêm tại bài viết này.
Để xem link bị ẩn này, trước tiên bạn cần có tài khoản, vui lòng Đăng ký hoặc Đăng nhập

2. Sử dụng ánh sáng Giờ vàng
Giờ vàng (Golden Hour) là thuật ngữ hay dùng trong nhiếp ảnh chỉ khoảnh khắc đẹp nhất lúc bình minh hoặc hoàng hôn, khi mặt trời nằm ở trên đường chân trời. Khoảnh khắc này thường chỉ kéo dài khoảng 20 phút, khi đó, ánh sáng mặt trời có nhiều màu vàng và đỏ hơn, tạo ra luồng ánh sáng dịu và ấm hơn các thời điểm khác trong ngày. Quay video vào đúng thời điểm này và chúng ta sẽ có những thước phim cực kỳ ấn tượng. Tìm kiếm giờ vàng tại nơi mình sống thông qua trang web này.
Để xem link bị ẩn này, trước tiên bạn cần có tài khoản, vui lòng Đăng ký hoặc Đăng nhập

Nếu không có điều kiện để quay phim vào khung giờ lý tưởng này, bạn có thể sử dụng 1 nguồn ánh sáng nhân tạo đủ mạnh với nhiệt độ màu 2000-3000K để giả lập Giờ vàng. Xem thêm ở video này.

3. Dọn dẹp phông nền video
Khán giả sẽ thấy khó chịu nếu bạn quay video mà đằng sau bạn là 1 căn phòng lộn xộn, bẩn thỉu, đồ đạc ngổn ngang… và điều này chắc chắn sẽ tác động vô cùng xấu đến thương hiệu của bạn. Hãy đảm bảo trước khi lên hình, khung cảnh phía sau bạn thực sự sạch sẽ, gọn gàng và hợp với style của sản phẩm bạn đang giới thiệu.
4. Loại bỏ tiếng ồn
Âm thanh là 1 yếu tố vô cùng quan trọng trong video. Khán giả cần nghe một cách rõ ràng và chính xác mọi điều bạn nói trong video. Mọi tiếng ồn và tạp âm cần được loại bỏ nhiều nhất có thể. Nếu bạn không thể tìm được 1 nơi thực sự yên tĩnh để quay video thì hãy đầu tư 1 chiếc micro hoặc 1 chiếc tai nghe có khả năng lọc tiếng ồn để tiếng nói của bạn được rõ ràng hơn. Âm thanh được cải thiện đồng nghĩa với việc thông điệp của sản phẩm được truyền tải rõ ràng hơn và chắc chắn chuyển đổi sẽ tốt hơn nhiều.
5. Ngoại hình trau chuốt, chỉn chu
Tương tự như với việc dọn dẹp phông nền video, hãy đảm bảo khi bạn hoặc creator mà bạn thuê tạo ra thật nhiều thiện cảm khi lên hình. Làm tóc, làm móng, trang điểm, ăn mặc gọn gàng… cũng là một cách để ghi điểm trong mắt người xem.
6. Quay nhiều đoạn chuyển cảnh
Những đoạn chuyển cảnh sẽ giúp cho video của bạn trở nên tự nhiên và chân thực hơn. Hãy quay thật nhiều clip ngắn 2-3s với các tư thế và bối cảnh khác nhau và biến chúng thành 1 bộ sưu tập của bạn. Các clip này có thể được sử dụng lại rất nhiều lần và mang lại hiệu quả bất ngờ.
7. Chú ý đến tính thẩm mỹ của video
Tính thẩm mỹ đóng 1 vai trò quan trọng trong thành công của 1 video. Bên cạnh việc dọn dẹp khung cảnh và trau chuốt ngoại hình, bạn có thể khiến video của mình của mình trở nên hấp dẫn hơn bằng cách trang trí lại phòng, sắp xếp lại đồ đạc để phòng của bạn trông bắt mắt hơn. Một chậu cây hoặc thậm chí là 1 cành cây cũng có thể mang lại 1 sự cải thiện lớn cho thẩm mỹ của video.
Bonus: Luôn luôn quay video ở độ phân giải 4K
TikTok, Youtube… hay gần như tất cả các nền tảng video online luôn giảm chất lượng video xuống để tối ưu tốc độ tải. Quay ở độ phân giải 4K 60fps sẽ mang lại chất lượng video tốt nhất, đặc biệt là khi đưa vào các phần mềm chỉnh sửa video, bạn sẽ dễ dàng phát hiện những khuyết điểm dù là nhỏ nhất. Nếu quay bằng điện thoại iPhone, đặt setting như trong hình và tắt chế độ HDR để tránh bị lỗi màu khi đưa vào các phần mềm chỉnh sửa video.

Để xem nội dung bị ẩn này, trước tiên bạn cần có tài khoản, vui lòng Đăng ký hoặc Đăng nhập

Attachments

• tiktok 1.mp4
    1.4 MB
  • tiktok 2.mp4
    778.2 KB
  • tiktok 3.mp4
    2.1 MB
  • tiktok 4.mp4
    4 MB
  • tiktok 5.mp4
    1.9 MB
  • tiktok 6.mp4
    2.2 MB
  • tiktok 7.mp4
    591.3 KB
để tạo TikTok US, đầu tiên bạn cần có 1 chiếc điện thoại đã tháo sim và tắt location.
Với đth Android, bạn chuyển language và region sang US và dùng VPN US để tạo tk và lúc lướt TikTok cũng phải bật VPN US.
Còn với đth iPhone, bạn làm tương tự thêm 1 bước nữa là tạo tk Appstore US rồi mới tải TikTok về nhé.

Có anh chị nào đang làm TIKTOKSHOP thị trường Malaysia, Indo thì cho e hỏi có cách nào để fake cmnd để lập nick TikTok-Seller không ạ ?

@gamebaidtol theo mình biết hiện tại tiktok shop us mới đang beta thôi nên chưa mở aff nhé, chắc khoảng vài tháng nữa bên đó mở thì mình sẽ làm 1 bài viết update nhé

ý bạn là TikTok creator fund phải ko, hiện tại chỉ người dân sống tại US, UK, Germany, France, Italy, Spain, Canada, Australia mới tham gia được chương trình này nhé, bạn đọc thêm tại đây

Bài viết tương tự

Back