Share Nghiên cứu từ khoá ít cạnh tranh cho niche sites

lusucvat

Member
Lưu ý đầu tiên, không nên tin vào Keyword Difficulty bởi vì bản chất của SEO là chiếm lấy vị trí của đối thủ trên SERP. Vậy nên, mình thường hay phân tích đối thủ để xem site của mình có đủ khả năng "chơi" với họ hay không thay vì dựa quá nhiều vào KD.
Để xem nội dung bị ẩn này, trước tiên bạn cần có tài khoản, vui lòng Đăng ký hoặc Đăng nhập
Sử dụng Google Autocomplete để tìm các từ khoá mà người dùng thường tìm kiếm, có thể sử dụng wildcard (dấu *) hoặc không. Bạn có thể di chuyển con trỏ trong khung tìm kiếm để Google trả về nhiều kết quả hơn.
Để xem nội dung bị ẩn này, trước tiên bạn cần có tài khoản, vui lòng Đăng ký hoặc Đăng nhập
Kiểm trả Search Volume của từ khoá. Đừng đánh giá thấp các từ khoá có ít search volume (từ 10 - 100) bởi vì người dùng họ tìm kiếm bằng nhiều biến thể khác nhau, và Google hiểu điều đó. Cho nên nhiều lúc bạn sẽ thấy Google trả về cùng một tập kết quả tìm kiếm giống nhau với 2 từ khoá khác nhau.
Chọn một từ khoá và tìm kiếm trên Google. Lọc ra 10 kết quả Organic (Không phải quảng cáo, featured, site links, videos,...)
Kiểm tra Domain Authority của 10 sites lọc được, và tiếp tục lọc site nào có DA < 30 hoặc có nhiều forum/UGCs như Reddit, Quora thì càng ngon. Nếu bạn có thể check được traffic thì chọn ra site nào có traffic hàng tháng > 1000 luôn. Ý nghĩa của việc này là nếu các site yếu có thể rank được từ khoá này và mang lại traffic thì mình cũng sẽ làm được bằng cách viết content tốt hơn của họ.
Kiểm tra từng đối thủ để xem mình có thể viết content tốt hơn họ hay không. Ở bước này, mình thường lấy hết tiêu đề (h1, h2, h3, ...) của họ để lên dàn ý cho writer.
Kiểm tra thêm các từ khoá khác có cùng "mục đích tìm kiếm" (search intent) với từ khoá chính của bạn. Bạn có thể thêm các từ khoá này vào bài viết để có thể rank nhiều từ khoá cùng lúc.
Mình đang phát triển một công cụ có thể tự động hoá 6 bước ở trên. Ngoài ra, nó có thể giúp bạn kiểm tra backlinks/traffic của bất kỳ website hay URL nào. Nếu bạn thấy hứng thú, thì có thể đăng ký tham gia beta testing nha. Link dưới phần comment.

Attachments

• Nghiên cứu từ khoá ít cạnh tranh cho niche sites.mp4
    2.1 MB
@lusucvat Bác làm clip có giọng nói hướng dẫn thao tác và cách tìm ra các từ khóa ít cạnh tranh cho website thì tin rằng ng sử dụng tool sẽ nhiều hơn đấy 😃
Chứ thực sự xem clip chưa hiểu lắm

Bài viết tương tự

Back