Hỏi Hướng dẫn làm về mảng SEO - chuyên google ads content

nguyenhieu1999

Trước đây em làm it chuyên phát triển website. Mà giờ e muốn chuyển sang học và làm về mảng SEO - chuyên google ads content. Có mấy vấn đề em vẫn chưa hiểu thực sự về cách hoạt động của google. Mong mọi chỉ giáo giúp e với ạ.
  • SEO-entity: tổng hợp các phương thức để google nhận diện. bao gồm: social network, đi backlinks(làm profile hoặc comment) , viết content trên website của mình.
  • Setup website: sử dụng từ khóa vào tiêu đề hoặc mô tả ngắn để goodle nhận diện.
có 1 vài vấn đề e vẫn chưa hiểu sâu được để làm:
  • khi nào thì gửi y/c cho google adsense để tăng khả năng duyệt. em thấy nta khuyên nên mua tài khoản ga để tăng khả năng duyệt. Hiện tại thì em đang sử dụng mail chính của mình để đăng ký thì không biết có vấn đề gì không ạ?
  • Đối với đi backlinks, thì làm sao để tìm được backlinks uy tín và em làm chủ đề công nghệ thì link liên quan tới công nghệ sẽ tốt hơn đúng không ạ ?
  • nếu đầu tư thêm tiền vào dự án. thì mình nên đầu tư vào cái nào để có thể leo top google được ạ.
Cá nhân em xuất thân từ it nhưng khi học và làm trong lĩnh vực SEO mới thấy nó cũng không hề đơn giản và cần có thời gian. Nhưng e thực sự muốn làm về lĩnh vực này nên em mong được mọi người chỉ bảo thêm ạ!

Tạm thời Backlink đừng nghĩ bạn, tập trung chọn cái mình muốn gì, viết ra....ngồi buil lại, nhiều cvieecj

@mrluccy e chọn được ý tưởng và lên được kế hoạch để triên khai r (em dựng được web và viết content cho web r). có 2 mảng đi link + social thì e chưa làm gì ạ

Do đặc thù cty mình chuyên SEO và mình cũng có 1 team khoảng 30 bạn đang làm SEO cho nhiều công ty (đa số là sinh viên làm Online thôi ạ), mình xin chia sẻ 1 chút ngu ý của bản thân:
- SEO-entity cái này bạn Google ra hết luôn
- Setup website: Cái này theo cá nhân mìnn tối quan trọng bạn nên tìm hiểu cực kỹ trước khi bắt đầu:
+ Nên chọn hosting, vps, server ra sao
+ Dùng mã nguồn nào (ví dụ wordpress)
+ Dùng giao diện gì (Ví dụ Flatsome)
+ Các bộ plugin bảo mật, cache, hỗ trợ SEO bạn định cài là gì?
Phần bên dưới:
- Không có công thức cụ thể, nhưng cá nhân mình là khi có khoảng 20 - 30 bài mỗi bài 2000 - 3000 từ, unique >85%, và đặc biệt có traffic (khoảng 10k tổng time)
- Backlinks là 1 trường phái, như cá nhân mình thì bỏ qua luôn, không làm, để nó tự nhiên, đi khéo không sao, ham đi backlinks không chuẩn mà ăn cái thông báo dính tác vụ thủ công trong GSE thì rất mệt.
- Nếu có tiền bạn cứ thuê người vào, ví dụ 2 triệu 1 tháng thì bạn có thể có được 1 nhên viên làm được ảnh canva, viết bài mỗi ngày 1500 từ (Unique toàn bộ) và SEO Onpage (tùy cách tuyển của bạn, mình đang ví dụ trung bình mấy chỗ mình biết)
IT sang SEO dễ nản lắm, bạn chỉ cần kiên trì, đừng ham đi nhanh!
Đôi lời chém gió, có gì sai mong bạn bỏ qua nhé.

@nguyenhieu1999 Có ChatGPT rồi thì không nên trả cao, trả cao làm SEO đi đường dài nản lắm bác ạ. SEO nên coi là content hơn là dev, nên tuyển các bạn vừa học vừa làm và hướng làm gia công, đừng sáng tạo thì đi đường dài mới vững được.

Bạn vào muộn nên nhận kết quả không cao trong thời gian ngắn được, riêng mình từ SEO chuyển qua SEM sau đó là sale và tự kinh doanh; hiện mình cũng chỉ làm SEO cho khách quen và nhận thấy con đường cho small business không còn traffic cao như ngày xưa nữa. Mình hay vào searchengineland và searchenginejournal vừa cập nhật kiến thức vừa học từ vựng luôn, chứ mấy ông vn dịch chán thôi rồi, vd: thuật toán cốt lõi:))

Bài viết tương tự

Back