Share HƯỚNG DẪN ĐĂNG KÝ KOL/KOC AFFILIATE ECOMOBI CHO NEWBIE

Ecomobi hiện đang đồng hành cùng 10.000+ Kols/Pubs, 50+ Agency , 500+ Brands lớn nhỏ và 3 sàn TMĐT lớn ( Shopee, Lazada, Tiki) để tạo nên 1 hệ sinh thái bền vững 3 bên trong mảng Affiliate nói riêng và MMO nói chung. Nếu bạn nào đang tập tành chơi Affilate với các sàn TMDT thì đừng bỏ qua bài viết này nhé. Chỉ với những thao tác đơn giản dưới đây, bạn đã đăng ký thành công hình thức KIẾM TIỀN ONLINE qua Affiliate MKT cùng Ecomobi rồi nhé.

*Điều kiện trở thành KOL/KOC tại Ecomobi: sở hữu ít nhất 1 nền tảng MXH như Tiktok, Facebook, Instagram, Youtube có trên 10.000 followers

1. Đăng ký tài khoản KOC/KOL trên hệ thống Ecomobi
- Tải app Ecomobi SSP
IOS:
Để xem link bị ẩn này, trước tiên bạn cần có tài khoản, vui lòng Đăng ký hoặc Đăng nhập
Android:
Để xem link bị ẩn này, trước tiên bạn cần có tài khoản, vui lòng Đăng ký hoặc Đăng nhập
Link web: ssp.ecomobi.com
- Check mail đăng ký để kích hoạt tài khoản của bạn nhé.

2. Tạo Passio Page cá nhân và tracking link sản phẩm
- Vào phần Passio Page >> Thêm kênh để điền các thông tin cá nhân của bạn
𝗛𝘂̛𝗼̛́𝗻𝗴 𝗱𝗮̂̃𝗻 𝗴𝗲𝗻 𝗹𝗶𝗻𝗸 𝘀𝗮̉𝗻 𝗽𝗵𝗮̂̉𝗺 𝘁𝗿𝘂̛̣𝗰 𝘁𝗶𝗲̂́𝗽
Click vào biểu tượng ở giữa màn hình >> Dán link sản phẩm trên sàn TMDT >> Copy tracking link để chia sẻ với mọi người

𝗛𝘂̛𝗼̛́𝗻𝗴 𝗱𝗮̂̃𝗻 𝗰𝗮́𝗰𝗵 𝗮𝗱𝗱 𝘀𝗮̉𝗻 𝗽𝗵𝗮̂̉𝗺 𝘃𝗮̀𝗼 𝗣𝗮𝘀𝘀𝗶𝗼 𝗣𝗮𝗴𝗲
Tại phần Passio Page >> nút tròn đỏ góc phải màn hình >> Dán link sản phẩm trên sàn TMDT >> Điều chỉnh danh mục theo mục đích của bạn

3. Chia sẻ tracking link/ Link Passio page trên MXH
Click vào ''Copy your website link'' để dán link page của bạn vào bio Tiktok/Ins/Facebook

4. Bật thêm tính năng Donation/bán sản phẩm số để tăng tương tác cùng fan/follower của bạn nhé

Chúc mọi người đăng ký thành công để trở thành để trở thành KOC/KOL cùng Ecomobi nhé. Nếu có thắc mắc nào khác mọi người cứ ib trực tiếp cho mình ạ.

Để xem nội dung bị ẩn này, trước tiên bạn cần có tài khoản, vui lòng Đăng ký hoặc Đăng nhập

Để xem nội dung bị ẩn này, trước tiên bạn cần có tài khoản, vui lòng Đăng ký hoặc Đăng nhập

@iwin9club bạn click vào dấu 3 chấm tại hình của sản phẩm để di chuyển sản phẩm lên đầu danh mục. Còn di chuyển cả danh mục lên đầu thì bạn kéo theo hình này nhé ^^

đã bỏ tool ghim bạn nhé. B có thể vào dấu ba chấm => sắp xếp sản phẩm => kéo thả sản phẩm b muốn lên đầu rồi lưu là được.

Ecomobi này lúc mới ra mời mình làm koc/kol đồ, lúc chưa ai bik nó là gì. Sau này lớn rồi cái đá mình ra khỏi list koc/kol với lý do là lượng sub kênh youtube mình quá thấp. Làm ăn kiểu đó thì thôi chứ.

@charlienguyen187 hi anh Thảo ơi, em Yến support anh thời gian đầu onboard Ecomobi đây ạ 🥰 Việc chuyển về pub không phải là lớn rồi đá anh đâu ạ 😫 Đó là chính sách chung net đó, được yêu cầu rà các tài khoản để phân loại, Eco có mail cho anh thông tin về việc chuyển tk từ KOL xuống Pub và lý do cụ thể. Nếu việc truyền thông chưa rõ hay khiến anh cảm thấy không hài lòng thì tụi em xin lỗi anh ☹️

@hdngahii nói về truyền thông hay thông tin gì thì nó lại cực kỳ nhọc nhằng.
Ngay thời điểm anh nhận đx tin anh đã nt cho em ở mọi phương tiện anh có thể (fb cá nhân của em, zalo, fanpage của ecomobi) để hỏi rõ sự tình. Cái anh nhận đc là sự im lặng.
Còn việc đổi chính sách anh đồng ý, 1 công ty muốn phát triển thì đúng là phải có những thay đổi (hiến pháp còn có luật bổ sung nữa mà huống gì công ty), tuy nhiên anh thấy việc loại anh ra khỏi list koc/kol về khía cạnh nào đó cũng hơi kiểu "qua cầu rút ván", tuy nó ko đến nỗi như vậy nhưng anh ko bik dùng từ nào khác.
Kiểu như lúc chưa có pub nào thì mời gọi abc các kiểu, khi công ty nổi tiếng rồi thì đá những pub đã đi cùng mình trong những thời gian đầu. Như kiểu em và bồ em quen nhau lúc khó khăn cái sau này bồ em giàu lên cái nó review lại các tiêu chuẩn, thấy em ko hợp nữa cái nó bỏ, kiểu vậy.
Theo cá nhân anh thấy những quy định mới thì nên áp dụng với những người mới sau này, còn những người đã đi cùng Ecomobi ngay từ đầu thì nên để nguyên vậy thì hợp lý hơn, họ cảm giác mình được trân trọng và ko chọn sai công ty khi hợp tác.
Đây chỉ là quan niệm cá nhân, đôi lời chia sẻ cùng em và team.

@charlienguyen187 vâng ạ, em xin ghi nhận ý kiến của a Thảo 😫 rất buồn khi nghe được những lời này của anh chỉ vì tin truyền thông như anh nói đúng là câu chuyện nhọc nhằng. Em đã hiểu và sẽ trao đổi lại với team anh nhé. Hy vọng rằng đôi lời phản hồi này của em sẽ khiến anh em mình hiểu hơn 1 chút và bớt “giận” Eco em hơn chút ạ 😞

@hdngahii chuyện qua cũng lâu rồi, lúc đó anh tìm em như tìm người iu cũ luôn, nt mà ko seen ko rep =))) nỗi nhớ và cái sự cần ta nói ... nó daaaaaa diết bik là bao nhiêu =)))

@charlienguyen187 em vừa nhận ra lỗi lầm, mà gửi mess anh không được nên có nt truyền thống qua số điện thoại 😞 nếu anh có bớt giận thì hãy seen giúp em để đôi bên bày tỏ tâm sự anh nhé 😕

thứ 1, lúc mới ra, điều kiện KOL/KOC của Ecomobi ko hề cao vót như bây giờ a ạ. Và điều kiện này là sàn TMĐT gửi về cho Ecomobi chứ ko phải Ecomobi mặc định set mức cho KOL/KOC như ý muốn được ạ. Em vào từ tháng 7 năm 2021 khi ấy điều kiện còn có 10k follower là tha hồ làm KOL/KOC được care 1:1 rồi ạ. Từ tháng 11/2021 là đã update rule mới từ Shopee, Lazada rồi... Với lượng nhận sự bộ phận care KOL after sales ko thể để được duyệt đề xuất tuyển nhiều hơn + phải tuyển thay thế liên tục do người vào người ra rất chóng vánh
thứ 2 là thời điểm Ecomobi thành lập đến nay đã là 6 năm rồi ạ. Nhân sự thay đổi liên xoành xoạch, 1 KOL/KOC làm lâu năm với Ecomobi hiện tại phải đổi đến 5-6 bạn support😂. Và người mới khi vào cũng được phổ cập cho các cơ chế mới chứ ko từ thuở mấy năm trước nữa...
thứ 3, em ko biết kênh Youtube của a thời điểm hiện tại bây giờ đạt bao nhiều follow rồi. Nếu về điều kiện vendor chỉ xét trên follow thì trên 10k follow, anh vẫn đạt tài khoản KOL, có thể chủ động tự chạy được và hưởng hoa hồng KOL như bình thường (mass KOL).
thứ 4, Hiện tại các suport 1:1 Eco sẽ care những bạn sở hữu kênh dạng kênh có triển vọng về doanh thu vì tệp người xem của họ tương đồng hoặc bao hàm tệp khách hàng mục tiêu của nhiều brand, sẽ có nhiều campaign tài trợ cho các bạn.
thứ 5, nếu là 1 youtuber lâu năm rồi thì e nghĩ anh biết rõ youtube vốn là 1 sân chơi khó nhằn nếu xét về affiliate marketing. Nếu a là KOL về MMO có thể sẵn sàng chia sẻ các thông tin liên quan đến nền tảng của Ecomobi thì bên Eco sẽ có có những cơ chế, gói hợp tác riêng như booking bài đều đặn trên kênh của anh mỗi tháng, chứ ko phải về chạy số affiliate mkt nữa.
thứ 6, kể cả những KOL xuất thân là youtuber, phát triển đến tấm bây giờ như Call me Duy, Hà Linh official... cũng nhận thức được tầm quan trọng của việc phát triển đa kênh, đa nền tảng ngoài Youtube ntn. Nên em cũng đang băn khoăn là ngoài youtube thì anh có phát triển thêm traffic ở nền tảng nào nữa ko.
thứ 7, một KOL khi tham gia campaign nào thì cũng nghiệm thu link + số thực phát sinh, nếu số ko thể tốt hơn dù support Ecomobi có đề xuất tên của KOL đó trong danh sách thì Brand cũng sẵn sàng gạch tên bạn đó ra khỏi list với lí do ko có benefit nào dội về cho brand cả. Bất cứ sự hợp tác nào diễn ra cũng xuất phát từ mục đích win win, các bên đều có lợi. Support Ecomobi ngoài đưa camp ngon cũng có góp ý về cả hướng đi content cho KOL nữa. Nhưng nếu tính chất kênh của bạn quá đặc thù hoặc bản thân KOL ko muốn thay đổi, muốn giữ lối đi riêng như vậy thì support ko còn cách nào khác.
thứ 8, Ecomobi khi phát triển ra Passio đã hướng tới nhiều đối tượng KOL hơn chứ ko bó hẹp trọng KOL mạnh affiliate mkt nữa. Hiện Ecomobi có team support đối với affiliate mkt riêng, support với passio riêng (KOL digital product, donation/virtual gift). Nên nếu anh ko là KOL tiềm năng với Aff nhưng với các tính năng còn lại của Passio thì vẫn được care như bình thường. Mọi hoạt động tiếp cận và chăm sóc sẽ quay lại từ đầu. Giống như a là 1 new KOL hoàn toàn vậy. Và nhân sự tiếp nhận xử lý case của a sẽ thuộc passio team.
Đến đây a còn gì ko hiểu ko ạ e sẽ giải đáp.

@ralphret lúc anh đc "rủ rê" anh ko nhận đc thông tin "kiểu" như thế này. ^^.
Anw cơ bản là chuyện cũng qua lâu rồi, nay thấy bài post thì anh vào chia sẻ chuyện cũ của anh thôi, nó cũng ko quá quan trọng để anh phải tranh luận hay bài tỏ gì ở đây.
Chỉ là với cá nhân anh, cá nhân anh thôi nhé, Ecomobi là kiểu ... là kiểu như anh nói phía cmt trên ah.
Anh làm việc tiếp đây, bibi team.

@charlienguyen187 kênh youtube của anh là gì nhỉ. Nếu ko tiện công khai thì có thể ib riêng em cũng được. Em sẽ hỗ trợ anh nếu có thắc mắc trong quá trình làm.

Bài viết tương tự

Back