Hỏi Hình thức và content kiếm tiền affiliate

thuyvanc9

Em chào mọi người.
Em năm nay 23 tuổi và đã có 5 năm làm việc ở mảng báo chí. Bây giờ, em muốn tạo lập website riêng cho mình để tự đăng bài. Em tự nhận xét mình viết khá ổn và có thể viết bài tốt bằng tiếng Anh lẫn tiếng Việt.
Các anh/chị cho em hỏi liệu làm báo chí, chưa có kinh nghiệm marketing thì liệu em có thể kiếm tiền bằng Affiliate hay hình thức nào khác được không ạ? Thêm một câu em muốn hỏi là, liệu content được thể hiện bằng tiếng Anh, nếu viết chuẩn SEO thì có thể tiếp cận đến người dùng nước ngoài được không? Và đây có được xem là lợi thế so với việc viết bằng tiếng Việt, chỉ có người Việt Nam tiếp cận không ạ?
Em đã tìm được ngách cho bản thân mình. Bởi em là newbie nên có thể, mọi người sẽ thấy những câu hỏi bên trên của em hơi "ngu ngơ". Thành thật với mọi người là suốt 5 năm qua, em chỉ là một BTV bình thường và những gì em quan tâm chỉ là content. Con về các mảng khác như marketing thì em không rành lắm. Em vẫn đang cân nhắc, học hỏi và muốn nhận lời khuyên của mọi người trước khi thực sự bắt tay vào việc ạ.
Em xin chân thành cảm ơn mọi người.

Bạn đã có kỹ năng viết rồi thì theo mình cứ bắt tay vào việc đi rồi tính tiếp. Học SEO đầu tiên, rồi tiền ở đâu ra ắt sẽ có ở trong đầu.

Viết được content lại content tiếng Anh thì nhiều việc để làm lắm. Tự làm blog kiến tiền từ adsen và kết hợp Aff rất tuyệt vời

Nếu bạn đang kiếm người hiểu về SEO để chiến cùng thì ib mình. Mình cũng có ý định lập blog giống bạn. Cùng 23t lun. Kn 3 năm SEO

Tức là bây giờ, cậu có kĩ năng lõi là tạo content, kĩ năng bổ trợ là viết, tiếng anh, máy tính
Tớ thấy có 2 định hướng cậu có thể thêm vào cân nhắc
1 là làm thêm trên upwork, làm trực tiếp với người nước ngoài và kiếm tiền đô, xong dư thì mang ra đầu tư
2 là làm web, seo top, hoặc kéo traffic qua social về web, rồi ăn hoa hồng từ content và aff

Chia sẻ từ 1 cựu sv báo chí chuyển sang Mkt thì, content báo chí và content mkt khá khác nhau. Mình làm digital, content khác nhiều lắm đó, đặc biệt khác với báo in. Seo thì lại không chỉ dựa vào content hoàn toàn đâu, nếu 1 mình k có team thì bạn còn cần cả biết về code, và xử lý hình ảnh. 23 tuổi đủ trẻ và nhiệt huyết, chúc bạn may mắn.

Cứ làm đi em nhé . nghề dậy nghề e viết nhiều sẽ lên tay thôi và hướng e chọn là đúng vì website là tài sản chúng ta cần phải có khi làm về lĩnh vực kiếm tiền online

Bài viết tương tự

Back