Share HÀNH TRÌNH XÂY KÊNH TIKTOK KIẾM 50 TRIỆU/THÁNG QUA AFFILIATE MARKETING VÀ BOOKING

HELLO, LẠI LÀ MÌNH ĐÂY, HÔM TRƯỚC MÌNH CÓ ĐĂNG BÀI “HÀNH TRÌNH KIẾM 30 TRIỆU TỪ CÔ SINH VIÊN NĂM 3”, KHUM BIẾT CÒN AI NHỚ KHÔNG Ạ ?
Để xem nội dung bị ẩn này, trước tiên bạn cần có tài khoản, vui lòng Đăng ký hoặc Đăng nhập

Như đã chia sẻ ở bài viết trước đây, từ đam mê viết review mình đã quyết định tạo một kênh tiktok review của riêng mình. Thật ra lúc mới làm mình cũng không có kinh nghiệm gì, chỉ là đi nghe ngóng và học rồi làm theo. Chia sẻ dưới đây là hành trình thực tế mà mình đã làm, nếu mọi người có thêm thông tin hoặc update gì mới để xây kênh tiktok tốt hơn thì nhớ chia sẻ để mình và các bạn khác cùng tham khảo nhé.
  • Bước 1: Tạo kênh tiktok
Đầu tiên mình tạo 1 kênh tiktok hoàn toàn mới, set up thông tin, chọn hình thức tài khoản dành cho doanh nghiệp để có thể chèn link landing page sản phẩm vào phần bio. Trước khi air video đầu tiên, mọi người nên để sẵn landing page các sản phẩm sẽ review trong video nha. Mình dùng landingpage của KOC bên Accesstrade, khá dễ sử dụng và gọn gàng, dễ nhìn. Mình cũng nghe được là nên tạo tên liên quan đến chủ đề kênh của mình luôn, ví dụ kênh của bạn là review thì có thể đặt tên @thichrevew, @dammereview,... để tăng xác suất được tìm kiếm.
  • Bước 2: Đăng video
Sau khi tạo tài khoản, mình chọn khung giờ 19h tối để đăng 2 video đã quay trước đó. Sau khi đăng, mình gửi link cho bạn bè nhờ vào xem hết video, sau đó để lại bình luận, hoặc share và lưu về điện thoại thì càng tốt. Do khoảng 10-20 phút đầu là thời gian mà tiktok check xem chất lượng video có tốt không để phân phối đến nhiều user hơn, nên trong thời gian này nếu có càng nhiều user thật xem hết video, để lại bình luận, thả tim,...thì video sẽ dễ được lên xu hướng hơn.
Sau 1 ngày thì mỗi video được ~10k view, tuy không phải con số lớn nhưng cũng là động lực để mình cố gắng. Và liên tục như vậy, trong 1 tuần đầu ngày nào mình cũng đăng đúng vào khung giờ đó, khá may mắn các video này mình đều có số view ổn định và khá bất ngờ về lượng chuyển đổi, tỷ lệ chuyển đổi của mình tầm 27%.
Những video đầu tiên của mình thật sự thì cũng khá ngô nghê nên các bạn đừng ngại hay quá cầu toàn về độ chỉnh chu, chỉ cần video của mình thực sự đem lại giá trị cho user và từ những góp ý ngày càng cải thiện hơn về chất lượng video.
  • Bước 3: Tối ưu
Sau một thời gian, mình xem lại tổng hợp các phân tích video để biết được thời gian cao điểm mà user vào xem nhiều nhất, tỷ lệ nam nữ, tỷ lệ xem hết video, biểu đồ tăng trưởng của follower để tối ưu, điều chỉnh phù hợp. Bình luận của user cũng khá là quan trọng, qua bình luận mình có thể biết được user của mình thích xem nội dung gì, dạng video như thế nào thì sẽ nhiều tương tác và lên xu hướng.
Có một số lưu ý về hashtag, theo mình được biết thì các bên brand sẽ tìm koc trên tiktok bằng các search tên và hashtag nên việc đặt hashtag cũng khá quan trọng để mọi người có thể tiếp cận với brand. Ngoài ra, mọi người nên tham khảo qua các kênh có nội dung tương tự với kênh của bạn để copy hashtag, cập nhật các trend, nhạc hot nhất của tiktok để update vào nội dung video, các yếu tố này có thể góp phần giúp video bạn lên xu hướng.
P/S: Mình thì tham gia Accesstrade nên có sử dụng KOC app để lên đăng ký nhận các sản phẩm review mà mình muốn, sau khi nhận sản phẩm mình gửi lại link video report là được. Thông qua việc đăng ký nhận sản phẩm review và đặt link affiliate của các sản phẩm này thì các bên brand còn đo đếm được hiệu quả performance của mình nên mình cũng kết nối được với nhiều các brand khác và nhận được các job booking khá ổn.
Cuối cùng mình muốn gửi lời tới các bạn, nếu có đam mê hãy bắt tay vào làm, đừng ngần ngại chần chừ mà bỏ lỡ cơ hội nhé. Ngoài Tiktok thì hiện mình thấy Facebook, Insta reel cũng đang rất ok nên mọi người cũng có thể thử trên các kênh này nhé.

Để xem nội dung bị ẩn này, trước tiên bạn cần có tài khoản, vui lòng Đăng ký hoặc Đăng nhập

Bài viết tương tự

Back