Share Hành trình kiếm tiền của mình với affiliate

namtran11

Member
Chào mọi người, lại là mình - chàng trai uống cafe viết linh tinh đây.
Mình tiếp tục với chủ đề người mới làm cách nào để kiếm tiền, mình sẽ không đưa ra phương pháp nào cả mà sẽ kể cho bạn nghe giai đoạn đầu kiếm tiền của mình để bạn tham khảo. Quá khứ có thể khác với hiện tại.
Xin chú ý, khi bắt đầu làm mình đã có kiến thức về quảng cáo, về seo web, cũng có kinh nghiệm thực chiến seo web rồi nha. Tuy nhiên, lúc làm ban đầu mình cũng coi là nghề phụ và không tập trung lắm, đồng thời độ lười cũng rất cao, giờ mình cũng khá hối hận vì lúc đó kiếm tiền dễ hơn nhiều.
1. Mình bắt đầu với AT và chiến dịch thương mại điện tử. Ban đầu là gửi link cho bạn bè vào dịp sales mạnh, có thể bạn cho rằng phương án này nó quá cùi - nhưng nếu mình nói cho bạn biết mình đã kiếm 800.000đ hoa hồng đầu tiên từ việc gửi link cho bạn trong 2 ngày thì sao nhỉ (và chỉ có 10 người thôi). Bài học là dân giàu xung quanh ta, việc của bạn là chọn đúng khách hàng. Sau khi nhận lấy ngon ngọt, mình đã dùng google sites để làm 1 bảng mã giảm giá, bảng khuyến mãi và đều đều gửi đến những khách hàng tiềm năng. Nâng tầm lên chút là mình bắt đầu chạy quảng cáo facebook - Sau đó thì hình thức này bể do quá nhiều người làm. Tiếp tục, mình làm web site mã giảm giá, tất nhiên vẫn bể do cạnh tranh quá lớn. Vì thế mình khuyên thật lòng các bạn mới đừng ảo tưởng rằng mình giỏi để mà lao vào cạnh tranh làm web mã giảm giá. Đừng chê tiền từ thương mại điện tử, tích tiểu thành đại, cơ hội để bạn duy trì tình bạn bè vì siêng nhắn tin chăm sóc khách hàng. Hiện tại vì lười nên mình đã bỏ lâu cách này. Có một chuyện khá vui, đó là cái bài viết mình chạy qc fb, lâu lâu nó vẫn có người xem và tiền cafe vẫn có, đồng thời khi bạn bè có ý định mua gì lớn tiền, họ vẫn hỏi thăm mình tư vấn và đương nhiên là ủng hộ link rồi. Bạn thấy đấy, không có việc gì vô nghĩa cả. Chống chỉ định, cách này chỉ làm cho biết, nếm chút tiền hoa hồng chứ không nên theo đuổi, vì rất tốn công và hoa hồng giai đoạn này rất tệ. Trừ khi bạn thành hot idol tiktok - cái này thì cần gì đọc bài này nhờ.
2. Kiến thức nên học ở đâu, học ai. Mình vốn dân tự học là chính, trong nhóm có vài bài gợi ý quá hay đi. Tuy nhiên, theo mình người mới chỉ nên đọc và làm bắt đầu từ những bài viết trên AT. Bạn làm theo những bài ban đầu là đã đủ kiếm tiền, bởi khi bắt đầu làm, các vấn đề mới bộc lộ ra và việc gu gồ tìm kiếm sẽ khiến bạn biết cần học cái gì và học ai. Mình cũng toàn đọc ở đấy và làm thôi, học nhiều quá loạn đấy.
3. Chắc bạn không lạ khi đọc các bài viết về xây dựng tệp khách hàng để giảm dần chi phí nhờ. Mình lúc đầu cũng đã từng cố gắng làm những điều này, vẫn thất bại bạn ạ, lý do, mình không đủ tiền để sống với đam mê và thời gian xây dựng hệ thống, viết bài seo web các kiểu... Quá lâu và yêu cầu kỹ thuật, cập nhật kiến thức liên tục là quá áp lực. mình tin rằng, người mới đâm đầu vào là cái hố to. Chết ngay và luôn. Phương án này chỉ thực hiện khi bạn đã có tiền, ít nhất 6 tháng đổ lên mà không áp lực, đã có kiến thức, thừa tiền để đẩy nhanh tiến độ thì càng tốt. Nói chứ như bản thân mình, giở bảo mình viết bài liên tục, đẩy kênh, chính mình cũng lười chứ đừng nói là làm 6 tháng không có doanh thu, hoặc doanh thu bèo bọt, tâm lý từ người nhà, người yêu ... Nói thì dễ, làm liên tục và kỷ luật là cực khó. Đồng thời, cho mình hỏi, lý do gì bạn tin rằng mị lực của bạn đủ kéo khách hàng dài lâu, và điều gì khiến bạn tin rằng họ thích bạn thì họ sẽ ủng hộ bạn, tiền nhỏ giọt có khiến bạn kiên định với con đường mình đi. Càng làm nghề này, mình càng thấy lòng người lạnh lẽo bạn ạ. Phũ lắm, tỉnh táo đi. Nếu bạn không đủ giỏi - đừng đi con đường này, khuyên chân thành. Tuy nhiên, đó là con đường kiếm tiền đỉnh nhất, năm nay mình sẽ quay lại con đường này, vì giờ chi phí quảng cáo cao quá, mình chịu hết nổi.
4. Mình đã kiếm tiền ngon lành và đỉnh của chóp với 02 chiến dịch nào. Đó là MoMo và MB Bank. Khi momo đạt 20tr người dùng, mình đã có suy nghĩ mình sẽ tư vấn đến vài chục triệu người còn lại. Bạn biết điều thuận lợi khi chạy các chiến dịch đã có khách hàng chưa, đó là sự tin tưởng về thương hiệu. Bạn tối ưu đúng đối tượng khách hàng, cơm ăn quá ngọt. Có những thời điểm 1 ngày mình thành công giới thiệu 10-12 khách đăng ký momo (bằng quảng cáo) mình có làm clip youtube (không ăn thua mà tốn thời gian - mất mẹ 3 ngày lọ mọ làm clip do lần đầu và làm quá kỹ lưỡng). MB thì ko có gì để bàn nhỉ. Mình bỏ chạy qc momo cách đây 1 năm, nhưng những khách cũ còn tồn lại, vẫn đều 2-3 khách lai rai mỗi tháng (ko chi phí). Bạn thấy đấy, ăn cái nghề này cần thời gian và quả ngọt thường đến muộn, dành cho ai chịu làm và lăn xả vào. Combo ăn tiền và tin rằng đây là con đường dành cho người mới, tạo 1 trang web có nội dung về 01 sản phẩm và chạy quảng cáo. Đừng suy nghĩ quá cao siêu, google sites + 1 tên miền là đả đủ cho bạn thực hiện ước mơ. Còn wp gì đó, web chuyên nghiệp để sau khi có tiền đi. Mục tiêu của chúng ta là kiếm tiền và tối ưu chi phí, bạn có chắc cái hosting giá rẻ bạn mua ban đầu nó ngon hơn google sites không. Ladipage miễn phí 1 site cũng là lựa chọn tốt nhưng mình tin người mới dùng google sites sẽ ổn hơn. Đừng nghĩ ai cũng sẽ tiếp thu kỹ thuật nhanh nhé các tình yêu to bự. Ban đầu, bạn phải tìm cách kiếm được tiền đã, lúc đó bạn mới có niềm tin để mà tiếp bước. Các bước quá cao siêu sẽ khiến bạn nản dần và làm biếng làm việc.
6. Ai bảo chạy quảng cáo lâu dài mệt và khó có tương lai thì xin lỗi mình không đồng ý. Những người kiếm được nhiều nhất họ dùng phương án là quảng cáo, và cho dù web họ đã lên top, họ vẫn chạy quảng cáo để giữ vững lượng khách hàng tiềm năng. Nên nhớ, không ai chung tình được mãi ... Bạn nhé. Đã đốt tiền kiếm khách, mà bạn không ghi chép, không theo dõi để tìm ra phương án triển khai tối ưu nhất để qua sản phẩm khác thì thôi ngừng làm đi bạn, đang ngon thì không sao, bão hoà một cái bạn chỉ có lỗ đến lỗ thôi.
7. Tới giờ cơm rồi, đói meo hết động lực viết gì ồi... Chúc các bạn thành công.

google site hay wp thì là công cụ cho mục đích lam việc thôi, nhưng nếu nói có tiền đầu tư cho ads mà k có tiền đầu tư cho wp thì k đúng lắm, vì cả domain +hosting thì 1 củ chứ nhiều nhặn gì. đều oke, ae newbie tiết kiệm đc chừng nào thì tiết kiệm.

@marieee cám ơn bạn đã phản hồi. Mình viết cho các bạn mới chưa có tiền. 01 củ lúc trắng tay nó cũng to lắm bạn. Với kinh nghiệm cá nhân mình chạy ads, 1 hosting giá rẻ ban đầu, tốc độ và độ ổn định không bằng google sites, wp cần cấu hình hosting mạnh mới ổn được. Thay vì tốn thời gian để học cái gọi là tối ưu wp và tiền hosting, mình nghĩ dùng 800k để chạy qc fb nó tốt hơn. Với mình, 800k chạy qc đã đủ kiếm tiền lời rồi. Quan điểm của mình, có tiền vốn ban đầu mới có niềm tin đi tiếp được. Còn những bạn nào có tiền vốn ban đầu, không áp lực kinh tế thì mình không có ý kiến gì cả.

Chuẩn rồi, top 1 vẫn chạy quảng cáo như thường nha, SEO ăn lâu dài, nhưng quảng cáo là cực kỳ quan trọng và cũng hỗ trợ cho SEO rất là nhiều, công ty mình đang top 1 ngách kinh doanh tiệc cao cấp, nhưng mà quảng cáo mỗi tháng cũng chạy 15 ~ 20tr, sắp tới chuẩn bị đẩy mạnh sau dịch lên 60 ~ 80tr / tháng.
Khách giàu còn nhiều lắm, cứ chăm chỉ làm đúng nhu cầu, đúng đối tượng khách rồi cũng tới ngày hái quả ngọt

Bài viết tương tự

Back