Share Chiến lược làm Facebook kéo traffic về web

sessama

Thế mạnh của mình là làm blog, xưa giờ kéo traffic từ Seo là chính nên mục đích của mình khi làm Facebook là để kéo traffic về web. Nói vậy để mọi người hiểu, mình muốn tập trung làm sao để kéo traffic về web, chọn cách nào, định dạng nào phù hợp nhất và tối ưu nhất?
Theo mình hiểu thì Facebook có 4 loại hiển thị bao gồm (caption, ảnh, caption + ảnh, video) <== xếp theo thứ tự ưu tiên từ thấp tới cao về mức độ gây ấn tượng và phổ biến.
Nghĩa là như caption thì khó gây chú ý, còn ảnh thì dễ gây chú ý hơn chỉ mỗi caption nhưng lại ko nổi bật bằng ảnh + caption kết hợp, nhưng mà định dạng cuối cùng (Video) mới là định dạng mà dễ gây chú ý và dễ dàng phổ biến hơn.
Rồi, tại sao lại nói dông dài vậy? Vì đây là để mọi người hiểu rõ hơn góc nhìn của mình sau đây:
Từ ý đã trình bày ở trên thì mình có thể hiểu là tần suất dễ được đề xuất và mức độ reach khi được đề xuất của 1 định dạng nội dung được so sánh như sau: Video > ảnh và caption > ảnh > caption.
Thông thường, mình thấy để page hoặc nhóm mau to thì reel là lựa chọn hợp lý nhất vì FB nó đang ưu tiên định dạng này, nhưng nó lại không phù hợp lắm với ý định đẩy traffic về web (này mình nghĩ thế còn đúng hay sai thì mọi người bình luận thêm nhé).
Theo mình thìcó 2 cách tiếp cận nội dung theo góc nhìn từ người dùng là xem thông tin nội dung (ảnh, video, caption) trên trang Facebook hoặc dẫn ra ngoài trang Facebook. => rõ ràng là Fb ko thích người dùng ra ngoài nền tảng khác nên chắc chắc khi share link sẽ bị bóp hiển thị hơn khi không share link trong bài post.
Từ góc nhìn của người làm quản trị page thì có 3 kiểu chính để làm định dạng nội dung là video (reel và watch), ảnh + link cmt, và share link để mình lựa chọn
Vậy tới đây thì chọn thế nào cho đúng mục đích ban đầu của mình? Mình cũng chả biết nhưng theo suy nghĩ hiện tại của mình thì
=> Muốn page mau to, nuôi nhanh thì chơi reel sau đổi lại định dạng khai thác phù hợp với mục tiêu và chuyển đổi.
=> Vậy khi nào thì nên làm reel? Khi nào thì nên làm ảnh? Khi nào thì nên share link?
Mình nghĩ là chọn cái phù hợp vì mỗi cái nó có ưu nhược điểm khác nhau và nó cũng có thế mạnh và thế yếu rõ ràng.
Reel:
• ưu điểm là đề xuất to, mau tăng follow và dễ build, build page và group sẽ to nhanh hơn
• Nhược điểm là khó kéo traffic về website hơn (chưa test nhưng suy đoán theo logic mình trình bày ở trên thôi)
Ảnh + link cmt:
• Ưu điểm là tỷ lệ phân phối trung bình, làm nội dung nhanh, dễ làm và ít tốn thời gian hơn so với 2 định dạng kia.
• Nhược điểm là ít chuyển đổi về web hơn share link
Share link:
• Ưu điểm là tối ưu khi kéo traffic về web
• Nhược điểm là mình thấy dễ flop vkl =)))
Chiến lược chọn định dạng theo tư duy của mình
=>> Ngách phổ biến ai cũng thích như cái đẹp thì chơi reel nuôi page rồi chuyển qua chơi share link hoặc ảnh + link cmt
=>> Làm reel thì cần chú ý sau khi nuôi tới khâu khai thác thì phải chuẩn bị sẵn kịch bản nội dung phù hợp với tệp user để không bị khách hàng khó chịu vì nội dung thay đổi đột ngột.
Vậy khi nào thì share link, khi nào thì làm định dạng ảnh + link cmt?
=> Mình nghĩ nếu ngách liên quan nhiều tới yếu tố hình ảnh, user có sở thích hoặc có thói quen vào ảnh để xem thì chơi share link theo dạng fake ảnh (mình đang dùng tool fewfeed).
=> Nếu ngách liên quan nhiều tới yếu tố thông tin thì chơi ảnh + link cmt vì nội dung tin tức thì người ta sẽ có xu hướng tìm đọc thông tin.
=> Nếu ngách liên quan nhiều tới yếu tố tin tức cần mà ko có ảnh minh họa thì chơi caption + link cmt
Hiện tại mình đang làm cả 2 định dạng nội dung là share link và ảnh + link cmt. Thấy cũng okie. Sắp tới sẽ thử làm reel coi sao.
Ko biết làm reel kéo traffic về website có ngon hơn ko. Có lẽ thử mới biết hoặc nhờ mấy ae trong forum chia sẻ thêm kinh nghiệm ở dưới bình luận nhé =))

Để xem nội dung bị ẩn này, trước tiên bạn cần có tài khoản, vui lòng Đăng ký hoặc Đăng nhập

bác có thể tư duy theo kiểu n về 1 thử xem. Ví dụ trăm fage về 1 group hoặc trăm fage về 1 page và spam link trên đó

anh cứ làm hệ thống reels to nên là được anh ạ . Anh vào trang của thằng @normie2k79 kéo xuống sâu sâu tý .
Nó lười vãi đái toàn chạy tool phone farm mà cũng nên .

Bài viết tương tự

Back