Share Cách xây dựng web, chọn chủ đề ngách content và các bước SEO cơ bản

Thấy mọi người hỏi khá nhiều về bước bắt đầu làm mmo thì nên làm gì và làm như nào thì mình thêm 1 post hướng dẫn sơ bộ cho người mới bắt đầu nhé.
Đa số các câu hỏi mình được hỏi đều là xây dựng web như nào , chọn chủ đề ngách content gì và các bước seo cơ bản ra sao thì mình tách ra câu hỏi đầu tiên trước nhé.
Với newbie thì mọi người đa số chọn wordpress để bắt đầu nhưng có khá nhiều người hỏi là nên dùng themes gì , các plugin như nào để cho seo cơ bản .
Mình thì dùng khá nhiều themes cơ mà tuỳ ngách mà mình dùng themes gì. Ví dụ bán hàng thì mình ưu tiên flatsome còn các ngách đa số anh e đang chọn thì lại là ngách tin tức về 1 ngành nào đó như review/tài chính ...etc thì có 1 thời gian mình dùng các themes quốc dân như Gilion,Jnews ...Nhưng thời gian gần đây thì mình thấy có thằng smartmag dùng khá nhẹ , dễ dùng và thiết kế khá đẹp.
Sau khi có themes xong mọi người kiểm tra tạo các category rồi dựng khung ,menu , header ,footer..rồi đến setup widget sidebar 2 bên.
Xong xuôi thì bắt đầu dựng các plugin cache và các plugin seo cơ bản như rankmath hoặc yoast seo ( mình prefer rankmath hơn. nó được tạo ra bởi dàn dev của yoast seo tách ra nhưng ngon hơn theo cá nhân mình) để tối ưu tốc độ load và tải trang.
Sau khi xong các bước cơ bản trên thì có thể sử dụng ahref để check các keytop của đối thủ để lấy các key có volume lớn và PHÙ HỢP vs web mình để viết bài hoặc dùng keyword tools hoặc keyword tools của google adwords để check từ khoá rồi viết bài thôi.
Về cơ bản thì dựng web và làm content cũng chỉ có các bước cơ bản như thế.Nếu bạn nào cần support về hosting/server hoặc cài đặt hay tối ưu gì thì cứ comment mình sẽ hỗ trợ nhé .
Mình có thể trả lời chậm vì mình khá bận nhưng chắc chắn sẽ trả lời.Như post trước tất cả mọi người pm mình đều trả lời rồi nếu ai sót cứ cmt bên dưới mình support.
Nếu cần themes thì mình có thể đưa nhé .Đảm bảo k gạ gẫm bán khoá học hay rủ rê gì cả =)) .

Để xem nội dung bị ẩn này, trước tiên bạn cần có tài khoản, vui lòng Đăng ký hoặc Đăng nhập

Để xem nội dung bị ẩn này, trước tiên bạn cần có tài khoản, vui lòng Đăng ký hoặc Đăng nhập

Bài viết tương tự

Back