Share Cách tạo và dịch phụ đề video bằng AI với độ chính xác cực cao

xoilactvmobi

Đã có 1 số bài chia sẻ về việc dùng các phần mềm tạo Sub tự động rồi. Tuy nhiên, những bài trước đây mình thấy hướng dẫn chưa đc kỹ cũng như kết quả Sub cho ra chưa được chuẩn cho lắm. Nên hôm nay mình share cho ae cách này, đã dùng và thấy hiệu quả nha.
Lợi thế: cái AI này khá khôn + thêm 1 phần mềm bổ trợ (sử dụng GPU thay vì CPU để tạo sub) nên thời gian nó chạy sẽ rút ngắn nhiều lần. Nó khá linh hoạt, nghe được những từ khó, tự đánh dấu chấm, phẩy. (Mình có để ảnh so sánh kết quả của nó so với phân mềm khác cho ae xem bên dưới)
Với những ae newbie làm Reup video, cần sự chuẩn xác và muốn tiết kiệm thời gian thì thử tham khảo nhé!
Bước 1: Tải về phần mềm và các bản model Whisper
  • Tải Subtitle Edit (cái này lên gg gõ tải trên web chính thức)
  • Tải Whisperdesktop nếu ae có GPU mạnh (tải qua link này: https ://www.fshare .vn/file/T4VS2KGBWCNZ?token=1690796981 Hoặc nếu muốn an toàn hơn thì ae có thể tìm trên gg, nó free nhé)
  • Tải model Whisper trên web chính thức là huggingface .co (có 3 bản large, medium, small, máy khoẻ thì nên dùng bảng large và bản càng nặng độ chuẩn xác càng cao)

Bước 2: Tạo file Sub với App Whisperdesktop
  • Mở app Whisper, sau đó nhập file model whisper => nhập file video và đặt tên + ổ lưu file Sub ( làm như hướng dẫn như hình ở bên dưới)
  • Nếu máy có GPU không mạnh nhưng CPU ngon thì có thể thao tác trực tiếp trong App Subtital Edit, mắc chỗ nào cmt mình chỉ ạ
Bước 3: Sau khi whisperdesktop chạy xong sẽ văng ra 1 file .srt
Anh em có thể kéo thả trực tiếp vào video để hiện sub hoặc nếu muốn dịch sang tiếp Việt (tiếng nào cũng đc) thì chuyển sang Bước 4
Bước 4:
  • Mở phần mềm Subtitle Edit
=> nhập video và file SRT lúc nãy xuất ra
  • Chọn công cụ Auto - Translate => chọn To: Vietnamese => Oke
Bước 5: Ghép phụ đề
  • Phụ đề Tiếng Việt mới được add vào video. Có thể Edit lại cho mượt = Xuất video
  • Ae có thể xuất ra 1 file SRT tiếng Việt sau đó dùng Capcut hoặc app khác ghép vào video nhé.
Để xem nội dung bị ẩn này, bạn cần viết bình luận. Nếu chưa có tài khoản, vui lòng Đăng ký hoặc Đăng nhập

Để xem nội dung bị ẩn này, bạn cần viết bình luận. Nếu chưa có tài khoản, vui lòng Đăng ký hoặc Đăng nhập

Bài viết tương tự

Back