Hỏi Cách chọn ngách (niche site) để xây dựng website

Lời đầu tiên của post này em cảm ơn admin và tất cả các anh chị cao thủ đã tạo ra một môi trường đầy kiến thức và hữu ích cho dân MMO.
Em biết đến forum mình được hơn nửa tháng nay, e cũng đã nằm vùng và âm thầm đọc rất nhiều các post của các anh chị trong forum. Quả thực nó giúp em mở mang hơn rất nhiều và bắt đầu chớm nở 1 vài ý tưởng để bắt đầu làm MMO.
Sau khi đánh giá lại khả năng, tiềm lực của bản thân thì em hướng tới việc sẽ làm Website và kiếm tiền từ Website. E có kinh nghiệm làm SEO 2 năm làm tại Agency nên e nghĩ web là kênh đầu tiên có khả năng chinh chiến nhất.
Hiện tại, em đang dự định bắt đầu build Web nhưng còn đang bị vướng ở bước chọn ngách (niche site) để xây dựng website. Em rất mong có thể xin ở các anh chị chuyên làm MMO từ web có thể cho e xin 1 vài lời tư vấn:
  • Cách mà trước đây anh chị tìm kiếm ngách cho website để kiếm tiền từ MMO của mình là gì?
  • Các ngách tiềm năng mà anh chị đánh giá có khả năng phát triển là kiếm tiền được hiện tại là gì ạ?
  • Những cách ac kiếm tiền từ Web của mình?
Rất mong có thể nhận được các câu trả lời từ các anh chị, bởi trải nghiệm thực tế luôn là những thứ vô giá nhất mà em rất khó có thể tự tìm hiểu ra.
E biết là website hiện nay rất cạnh tranh và đôi khi là chén cơm manh áo của mọi người. Nhưng nếu sau post này e vẫn nhận được các lời chia sẻ từ các ac thì nó quá là biết ơn luôn ạ.

thì bắt đầu là vào phân tích. Đã có những gì ? Đã đạt được kết quả gì ? Chưa được cái gì ? Sai ở đâu ? lỗi gì ? / xong đến việc đánh giá tổng qua là dự án SEO đã làm hay chưa làm thì nên hướng nào cho phù hợp. 3 yếu tố phù hợp cần xem xét kỹ [ 1 là nhân sự, trình độ , 2 là tài chính ra sao , 3 cái cuối là chiến lược a b c + mục tiêu 1 2 3] cân đối tài chính + nhân sự + chiến lược => thời gian thực thi..... bla bla đằng sau thì thiên biến vạn hoá nên mình sẽ không nói tiếp.

@dejavurr
- Bắt đầu: thường thì mình cần nắm rõ Scope dự án, KPI mà bên account cam kết với khách hàng. Đến tay mình sẽ bắt đầu phân tích, audit tổng thể lại web, gồm 2 hướng chính là Technical và Onpage để xem đã đảm bảo các tiêu chí SEO chưa. Mình có checklist riêng để xem xét các hạng mục này. Xem xét xong web đang thiếu/ lỗi chỗ nào. Mình tiến hàng lên plan điều chỉnh cho từng tháng, làm sao đảm bảo đạt KPI của từng tháng đã cam kết. Plan sẽ bao gồm: Chiến lược đánh, lên content mới / revamp content cũ,…
=> Bắt đầu thực thi, trong quá trình thực thi đúng là sẽ có thiên biến vạn hoá, cần theo dõi ranking bộ từ khoá, tình hình thị trường, đối thủ, update thuật toán GG,… mà tăng trưởng ntn sẽ có đổi tới đổi lui cho đến khi tìm được công thức. Sau đó sẽ apply tăng tốc để kịp KPI
- Kết thúc: Đạt KPI rồi thì nghiệm thu với khách và maintance (bảo trì) theo dõi ổn định 1-2 tháng cho họ là xong dự án

Hiện tại các ngách tiềm năng
Tài chính
Mỹ phẩm, sức khỏe
Đồ dùng gia đình.
Làm đẹp
Chọn ngách thì còn phải xem theo mình có sở trường gì, hoặc không có sở trường gì mà sẽ có cách chọn ngách riêng nhé
Kiếm tiền với blog thì có 4 cách mình thấy oke nhất
Làm affiliate
Bán sản phẩm trực tiếp của mình
Book bài PR
Chèn quảng cáo Gg Adsense...

Thật sự thì bạn đặt 1 câu hỏi vô cùng chung chung chẳng ai trả lời bạn dc cả.
- "Cách mà trước đây anh chị tìm kiếm ngách cho website để kiếm tiền từ MMO của mình là gì?" => Nó còn tuỳ thuộc khả năng , thế mạnh của bản thân là gì thì mới chọn ngách dc. Như bạn biết viết content hoặc sáng tạo thì làm ngách content web chẳng hạn.Thêm nữa tuỳ thuộc thời thế đang trend gì chẳng hạn.
- "Các ngách tiềm năng mà anh chị đánh giá có khả năng phát triển là kiếm tiền được hiện tại là gì ạ?" => Quay lại câu trả lời bên trên.
- "Những cách ac kiếm tiền từ Web của mình?" => tuỳ thuộc tập user trên web. Ví dụ user nữ và độ tuổi 18-34 mà mảng du lịch chẳng hạn. có thể aff với các site booking,agoda về du lịch. adsense ,kết hợp thời trang vì đi du lịch thì mặc gì , ẩm thực đi du lịch ăn gì ( liên kết các nhà hàng , khách sạn ..etc ) đủ to thì bắt đầu bán hàng đồ đặc sản ..etc. Nói chung có vô vàn cách kiếm tiền khi website đủ user. Mà muốn đủ thì lại quay lại bài toán làm nào có traffic lớn =))

Bạn đánh niche dựa trên % , đối thủ. Và khả năng của bạn đến đâu. Làm seo 2,3 năm là lợi thế, có thể chiến aff global để doanh thu cao.

Kiếm tiền là phải ứng dụng công nghệ trên website. Mà phải là website Tự Động.
kiếm từ facebook cũng vậy phải tạo ra chat bot tự động và thông minh thì lúc đó kiếm tiền không khó lắm đâu bạn.

Bài viết tương tự

Back