Share Ứng dụng AI trong công việc, kinh doanh

nhthanhtung1997

Bài viết này tổng hợp lại những thứ em đi học khóa AI 1tr5 ở bên ngoài. Anh chị em tham khảo nhé ạ
Cá nhân em thấy ở trên mạng hiện cũng có rất nhiều người chia sẻ về công cụ rồi, anh em có thể tìm ở những bài viết khác trong group ạ
Vào bài
Để có nội dung xây kênh tiktok em sẽ dùng chat GPT cho ý tưởng
Chat GPT của open ai thì ae có thể mua với giá giao động 25-100k
Mấy con của Vn việt hóa cũng khá khôn như của hoiai. vn (con này chỉ đc free 10 lần chat) mua tk chat gpt chung quy vẫn rẻ hơn
câu lệnh thì ae có thể làm như sau
Đưa ra bối cảnh
Có câu mệnh lệnh
Cung cấp đủ thông tin đầu vào (tham số)
Mô tả rõ kết quả mong muốn (đầu ra)
Mỗi "ý" đơn nhất trọn vẹn trong 1 câu. Mỗi câu có thể cách nhau bởi dấu , hoặc .
Truyền tham số bắt đầu bằng dấu :, tham số đơn giản khỏi bao lại, tham số phức tạp thì trong "", tham số siêu phức tạp thì trong dấu [ ]
VD: e làm 1 kênh về tin tức
- tôi muốn tạo ra 1 video ngắn về chủ đề những sự thật ít ai biết trên thế giới. Hãy cho tôi 10 gợi ý về những sự thật lạ lùng đó. Lưu ý là có dẫn chứng hoặc nguồn từ bài báo.
Nó sẽ ra 1 loạt các thông tin, từ đây mình sẽ chọn cái mình hứng thú rồi hỏi nó tiếp
- viết cho tôi kịch bản video về chủ đề "vừa chọn", giới hạn 250 từ, phong cách " tự chọn"
đã có kịch bản thì em sẽ sử dụng con ai pictory để chuyển text thành video, sửa lại 1 số chỗ ko hợp.
ngoài ra ae có thể dùng canva, ghép hình vào rồi cho hiệu ứng hình ảnh cho nó chạy để thành 1 video
âm thanh thì dùng con vbee để nó nói rồi edit lại cho khớp là xong.
Thông thường 1 clip như vậy thì mất khoảng 20p, nếu làm quen thì ae chỉ mất từ 5-10p thôi ạ
--
Công cụ promt sẵn thì e có tải AIRM for chat GPT ở phần tiện ích chorm. Các promt này có sẵn ae chỉ cần cho từ khóa vào là được ạ.
AE tham khảo qua cái file ạ, em viết bài hơi lủng củng anh em thông cảm ạ.

Attachments

• AI trong kinh doanh.docx
    571.4 KB · Lượt xem: 2

Bài viết tương tự

Back