Share Tâm sự tuổi hồng về Affiliate Amazon

k8betus

Member
Mình chỉ làm affiliate amazon, nên bài viết này phù hợp với các bạn cùng làm thị trường như mình thôi nhé!
Các bạn biết đấy, làm affiliate amazon thì bạn cần có website, mà nói đến website thì phải làm SEO phải không. Chứ tiền đâu chạy ADS giờ nhỉ
Nay thấy bài viết của một bác chia sẻ về quy trình SEO web affiliate, mình thấy khá hay, và cũng muốn chia sẻ ít kinh ngiệm với những bạn mới đang có ý định nhảy vào ngề này.
Vào luôn đi bạn ơi, không làm thì không thể biết là mình có làm được hay không mà.
Nói đến SEO web thì mình ngắn gọi thế này thôi, theo tiêu chí của mình seo web cần 3 thứ:
+ làm tốt onpage: chủ yếu là content đó
+ làm cẩn thận backlink
+ Phân tích được chỉ số dựa vào analytics và search console
Riêng yếu tố thứ 3 này thì người mới nếu học bài bản cũng phải 6-8 tháng mới thành thạo, nhưng đừng lo nhé. Không phải cứ thành thạo yếu tố đó mới kiếm được tiền. Như mình nói đó, bên trên còn 2 yếu tố mà. Phân tích và tối ưu chỉ số nhằm mục đích cải thiện thứ hạng web, tang traffic, giữ chân người dùng, từ đó mà tăng được tỉ lệ chuyển đổi click sang amazon thôi!
1. Onpage này, yếu tố kỹ thuật thì các bạn học nhiều, hãy tham khảo những khóa học mà mình chia sẻ free để có thể tự làm được phần này nhé. Riêng về content là vấn đề đau đầu nhất.
Chắc các bạn từng nge câu nói, content hay để lên top, còn giữ top thì phải dùng backlink!
Thì mình cũng tư duy và làm theo hướng này thôi, nó luôn đúng nhưng không phải là cách duy nhất nhé. Về content thì bạn nên nhớ là, mới viết bài đừng có cố nhồi nhét từ khóa vào, biết là từ khóa KD thấp, lượng search cao thì dễ làm và dễ lên top, nhưng bạn phải nhớ cái quan trọng hơn cả là mang lại thông tin hữu ích cho người dùng, đó là mấu chốt để tăng tỉ lệ “time on page”, mới có thể tăng được click về amazon.
Những bài viết có từ khóa nằm ở trang 2-3 rồi, hãy quay lại audit nó, đó mới là lúc bạn khéo léo đi thêm từ khóa vào các thẻ heading, hay trong nội dung bài viết. Master content đến mấy rồi cũng phải audit lại thôi, chứ mình chưa thấy ai viết bài chỉ 1 lần là đủ top mà không cần auddit. Chưa kể việc sau này có top cao, bạn còn phải edit thẻ title, description cho nó thật hấp dẫn hơn so với đối thủ.
Hãy theo sát và phân tích đối thủ bạn sẽ có dữ liệu cơ sở để audit onpage.
2. Backlink này, Site mới, đừng có cắm đầu cắm cổ đi backlink, sau 1 tháng có bài viết trên site rồi, hãy làm entity.
Bạn phải hiểu rõ bản chất của việc làm entity với việc đi backlink về URL cần seo nó là hoàn toàn khác nhau nhé. Kể cả vị trí đặt backlink cũng có quy tắc của nó là phải trỏ về đâu.
Làm entity cũng đừng có mxh nào cũng làm, bạn phải check, kiểm tra xem mxh đó nó hoạt động mạnh ko, traffic nhiều không. Đừng quan tâm đến chỉ số DR UR gì gì đó, nó là chỉ số của bên thứ 3 tổng hợp, nó không phải yếu tố xếp hạng của gg. Cái bạn cần quan tâm thật sự là pagerank của trang bạn đi backlink có cao không, có thể đặt được link dofollow hay nofollow hay “ugc” hay “responsored”.
Cái quan trọng của entity là để phủ thương hiệu, nền tảng sức mạnh ban đầu cho site, nhưng bạn phải kết hợp với việc khai báo entity trong schema, và hãy bỏ thời gian ra làm thêm 1 page đơn trên site của bạn: author, tác giả, CEO hay gì gì đó thì tùy các bạn. Cũng làm 2-30 mxh chính cho nó rồi khai báo luôn schema person nhé. Ngoài ra, trên site bạn cần phải có các page about, contact, privacy, aff disclameir nhé ( bắt buộc)
Việc phân tích backlink không phải nói trong 1 bài viết là xong được. Nếu có thời gian mình sẽ làm 1 file hướng dẫn chi tiết mọi người cách phân loại, chọn lọc, kiểm tra để biết có nên lấy backlink từ các trang đó về hay không nhé.
Bạn có tin không, khách hàng của mình đã từng đi backlink từ các trang web 2.0 về và bị tụt traffic sấp mặt, phải vội vàng disavow backlink đó. Kỹ thuật này với các bạn mới làm web thì không hề dễ dàng, thế nên phải chọn lọc nơi đi backlink nhé.
Như bài viết của bạn hứa vinh thức nói về giai đoạn đi backlink thì mình cũng hoàn toàn đồng ý, các bạn làm entity có thể làm sớm, nhưng đi backlink đẩy TOP cho URL cần SEO thì còn phải dựa vào lượng traffic, chứ không phải cứ thích là nhồi được đâu. Bạn còn có thể tận dụng lợi thế internal link để đẩy sức mạnh cho URL lên top cơ mà, hãy tận dụng!
Riêng về backlink báo nước ngoài thì mình không dùng, không phải vì nó không tốt, mà là vì mình không có tiền. mình làm 40 site mà đẩy gói báo 4-5tr.site thì nge cũng căng thẳng lắm. Nếu có điều kiện bạn nên thử nhé!
Kết luận: Riêng phần kết nối analytics với console thì mình chưa chia sẻ được, hãy làm đến giai đoạn có dữ liệu trả về. Mình sẽ cùng bạn phân tích nhé!
Bài viết của mình chắc chắn là chưa đầy đủ, kiến thức về SEO là mênh mông biển rộng, các bạn mới mình khuyên nâng cao kỹ năng tự học lên trước, kiên trì mình làm được và bạn cũng thế!
Nếu bài viết có ích, đừng ngại comment giao lưu nhé. Nếu admin cho phép, mình xin phép để link khóa học SEO expert ở dưới comment. Mình không học khóa này, nhưng có mua lâu rồi cho nhân viên tham khảo. Giờ chia sẻ cho anh em mới làm SEO xem có gì hay ho ko nhé!
Drive:
Để xem link bị ẩn này, trước tiên bạn cần có tài khoản, vui lòng Đăng ký hoặc Đăng nhập

Để xem nội dung bị ẩn này, trước tiên bạn cần có tài khoản, vui lòng Đăng ký hoặc Đăng nhập

Để xem nội dung bị ẩn này, trước tiên bạn cần có tài khoản, vui lòng Đăng ký hoặc Đăng nhập

Last edited by a moderator:
Làm Amazon Affiliate đâu nhất thiết phải có web. Làm web cũng đâu nhất thiết phải kéo traffic từ SEO. Còn nhiều nền tảng và cách thức kéo traffic khác nữa để triển khai mà. Mình thấy nhiều bạn cứ bị bám theo lối mòn là mặc định Amazon Affiliate phải đi với SEO web để rồi từ đó tự hạn chế cơ hội của bản thân.

@wantedfeeder đúng là k nhất thiết phải có website. Nhưng đa phần là dùng website. Đúng là traffic k nhất thiết phải đến từ SEO. nhưng traffic đến từ SEO mới là traffic lâu bền. Mình luôn ngĩ đến hướng đi lâu dài. Khi site của bạn có doanh thu ổn định. Bạn còn có thể bán website với mức định giá bình quân của thị trường là x20 thậm chí x30.
Ở đây hãy ngĩ đến yếu tố làm để ăn lâu dài bền vững. Chứ k phải làm theo trend theo mùa hay theo phong trào. Xác định nó là 1 ngề chứ k phải là 1 cách để ăn xổi được.

@vb777io bán website aff đó bác. site bác thu nhập bao nhiêu thì x20-x30 lần lên mà bán. tùy vào nội dung trên web bác như nào nữa. tuy nhiên site bé thì dễ bán chứ site to thì cũng phải làm thật chuẩn chỉnh mới bán được

Có bác nào dạy hoặc tài liệu về aff Amazon k cho e xin phát. Cũng đang tìm hiểu mà chưa biết bắt đầu thế nào. Em cảm ơn

Bài viết tương tự

Back