Share Share cách chăm cho một thứ quan trọng hơn cả kiếm $ đó là sức khỏe bản thân mình

admin

Administrator
Staff member
Sức khỏe là Vàng đúng không cả nhà, vì đôi khi chúng ta mải tập trung cao mà quên đi chăm sóc bản thân. Đặc biết như chúng ta thấy đa phần Ace làm MMO thì ngồi nhiều một chỗ ít vận động, thậm chí quên uống nước và quên chớp mắt dẫn đến các tác hại khôn lường về sau.
Nay mình chỉ xin chia sẻ về giải pháp để Ace mình chủ động để bảo vệ mắt và uống nước đủ và hạn chế quên nhé, nghe đơn giản mà hiệu quả cao đó cả nhà. Nguồn mình cũng đọc sưu tầm và áp dụng nhiều năm nay, may là mình vẫn chưa bị cận.
Đôi mắt là cửa sổ tâm hồn:
Lợi ích là hạn chế bị cận nặng và các vấn đề về mắt khác với những Ace chưa bị cận, còn ace đã bị rồi thì sẽ đỡ bị tăng độ. Ace định hình quy tắc 20-20-2-20 sẽ giúp mình thư giãn, giúp mắt nghỉ ngơi trong lúc học hay làm việc.
Quy tắc này bao gồm 2 phần:
20 - 20 : sau khi nhìn màn hình 20 phút thì nhìn xa và đếm chậm đến 20. Bởi vì mắt cần ít nhất 20 giây để thư giãn hoàn toàn. Trong lúc đếm đến 20 có thể tranh thủ uống nước vì khi cơ thể được cung cấp nước đầy đủ sẽ giúp mắt đỡ khô hơn. Trà xanh cũng là một nước uống rất tốt vì có chất chống ô xy hoá catechins giúp tuyến lệ hoạt động tốt hơn làm trơn mắt hơn.
2-20 nghĩa là sau khi làm việc 2 tiếng trên thiết bị điện tử máy tính thì nên nghỉ ngơi từ 15 đến 20 phút và vận động trước khi quay lại sử dụng, để tránh vấn đề cột sống.
Mỗi lần ngồi vào màn hình có thể nhớ những quy tắc sau:
Màn hình xa khoảng 1 cánh tay, không nên song song với mắt mà hơi thấp hơn một chút.
Đặt máy sao cho màn hình không bị phản chiếu ánh sáng và góc làm việc cố gắng chọn được chỗ cửa sổ, để lâu lâu đưa mắt quan sát ra xa được.
Chỉnh ánh sáng màn hình và ánh sáng đèn trong phòng sao cho không quá tương phản nhau. Không nên dùng điện thoại, máy tính, tivi trong bóng tối cực kì hại mắt, nếu bạn soi gương mình ở lúc này thấy mắt mình phải căng lên đấy. Nhưng có thế ngoại lệ khi đi xem phim ngoài rạp nhé! hihi
Lưu ý quan trọng là chớp mắt thường xuyên hơn vì sẽ được làm ẩm cho mắt nhé, nếu quên chớp mắt sẽ bị khô mắt sẽ nhanh mỏi hơn (sử dụng thuốc nhỏ mắt nếu thấy mắt khô)
Nhớ áp dụng quy tắc 20-20-2-20 nhé cả nhà.
Quy tắc uống đủ nước cũng rất quan trọng nhé ace, để ace mình luôn khỏe từ trong ra nhé.
Tính lượng nước mà cơ thể cần uống mỗi ngày
- Cân nặng (kg) x 0,4 = Lượng nước cơ thể cần
Ví dụ: bạn nặng 50 kg thì bạn cần uống: 50x0,4=2,0 lít nước/ min ngày bình thường.
Đó là tính lượng nước cần trên ngày, còn việc uống nước lại khác nha.
Như ví dụ trên sắm cái bình 1lit, cứ trước khi ngồi bàn thì chuẩn bị đủ 1 bình buổi sáng để sát chố làm việc và chiều 1 bình nhé để mình chủ động biết mình uống đủ nước trong ngày ko nhé. Và cách uống tốt là ngồi uống từng ngụm nhỏ nhé ko uống thốc một lúc. Đặc biệt tránh đột quỵ trước khi đi ngủ nên uống cốc nước nhỏ nhé.
Trên đây là trải nghiệm cá nhân mình thấy hiệu quả qua cách áp dụng trên để bảo vệ và chăm sức khỏe của bản thân, chúc Ace mình luôn vui khỏe happy để kiếm tiền dài dài và nhiều $.
(Nguồn: Văn Định)

Chia sẻ thêm với ae phần nghỉ của mắt:
1. ae nên cài một số phần mềm trên máy tính để nó theo dõi giờ hộ, đến giờ nó tự thông báo trên màn hình máy tính. Kiểu nhiều lúc ngồi làm chẳng để ý thời gian, mà cứ nhìn đồng hồ thì lại không làm được việc :)). Em thì đang dùng EyeLeo. Ngoài ra còn nhiều phần mềm tương tự lắm, ae tải rồi thẩm thôi.
2. Có một số phần mềm chỉnh ánh sáng xanh trên máy tính nữa, cái này ae có thể thử, nó giúp thay đổi độ sáng và màu màn hình theo thời gian.
3. AE nào cần thiết thì đi đóng quả kính chống ánh sáng xanh, tầm 1 củ đổ lại là ổn áp rồi. Bao nhìn màn hình máy tính.
Như em trước mắt 10/10 mà có thời gian dùng máy tính nhiều quá nó lên cận ảo 1,5-2 độ, cơ mà sau dùng một số phương pháp trên thì đã bình thường trở lại.

Cảm ơn cụ, ae làm việc ngồi máy nhiều nên lưu ý sức khỏe. Em thì cứ nước lọc, hoa quả thôi, không cafe hay chất kích thích gì cả.
Thi thoảng ngồi lâu dậy vươn vai chút.
Dù sao cảm ơn lời nhắc nhở của cụ rất nhiều

Bài viết tương tự

Back