Share Search Arbitrage Là Gì? (Search Arb, Native to Search, Search Ads, Quảng Cáo Tìm Kiếm)

Thấy ae chơi adsense hệ tâm linh dạo này mạnh quá nên e cũng bon chen chia sẻ với ae một mô hình mới cũng hệ tâm linh. (Thật ra làm gì cũng liên quan đến tâm linh hết ae ạ
Để xem nội dung bị ẩn này, trước tiên bạn cần có tài khoản, vui lòng Đăng ký hoặc Đăng nhập
Để xem nội dung bị ẩn này, trước tiên bạn cần có tài khoản, vui lòng Đăng ký hoặc Đăng nhập
)

Có thể bạn đã từng nhìn thấy các quảng cáo với các dòng tiêu đề giống như dưới đây bởi vì nó ngập tràn trên internet và nó cũng đã xuất hiện từ khá lâu rồi.
  1. "Giường thông minh chưa bán từ năm 2021 - [Xem giá]"
  2. "Bán Số Lượng Lớn Ghế Sofa Hết Hạn Sử Dụng Tại Việt Nam Với Giá Rẻ"
  3. "Hà Nội: Chi phí hút mỡ có thể khiến bạn ngạc nhiên"
  4. "Tủ lạnh chưa bán gần như được cho đi"
Nếu bạn để ý, bên cạnh các dòng tiêu đề này thường có kèm theo dòng chữ: "Search Ads" hoặc "Quảng Cáo Tìm Kiếm"...
Vậy, có bao giờ bạn từng thắc mắc họ đang quảng cáo cho cái gì và kiếm tiền như thế nào không?
Trên thực tế, đây là một phương pháp kiếm tiền không quá mới tại thị trường Global nhưng ở Việt Nam mình nghĩ không có quá nhiều người biết về hình thức kiếm tiền này.
Họ gọi nó là Search Arbitrage, Search Arb hay Native to Search. Có thể hiểu nôm na là kiếm tiền dựa trên chênh lệch.
Còn một phương pháp nữa đó là Content Arb cũng hoạt động trên mô hình tương tự. Mình sẽ chia sẻ trong một bài viết khác.
Mô hình này hoạt động khá đơn giản, không yêu cầu các thiết lập phức tạp. Bạn không cần phải có landing page, content bán hàng.... Các Network sẽ cung cấp cho bạn các urls và bạn chỉ cần đẩy traffic về. Khi có người dùng click vào quảng cáo, bạn sẽ được trả tiền dựa trên nhấp chuột.
Tuy việc thiết lập không quá phức tạp nhưng để được tham gia vào các Network cung cấp Search Feed Ads là không hề dễ dàng.
Hầu hết các Network chỉ chấp thuận các nhà tiếp thị có chi tiêu quảng cáo ít nhất từ 3-4 con số mỗi ngày. Và họ thường yêu cầu bằng chứng chi tiêu quảng cáo trong vòng 6 tháng gần đây.
CÁC MẠNG CUNG CẤP SEARCH FEED ADS
Nếu bạn không biết tìm kiếm các mạng này ở đâu thì dưới đây là danh sách các mạng hàng đầu hiện nay. Các mạng này đủ để cho bạn bắt đầu và chi tiêu hơn 6 con số với lợi nhuận tốt.
  1. Tonic
  2. Domain Active
  3. System1
  4. Sedo
CÁC QUẢNG CÁO NÀY ĐẾN TỪ ĐÂU?
Chúng đến từ những người mua lưu lượng truy cập tìm kiếm trên Google, Bing, Yahoo...
Khi bạn tạo các chiến dịch tìm kiếm trên Google, Bing... Bạn sẽ thấy một tuỳ chọn "Include Google search partners" tức là có cho phép quảng cáo hiển thị trên các đối tác search của Google hay không. Và đây chính là các quảng cáo sẽ hiển thị trên các trang đích của Search Feed Network.
NGUỒN TRAFFIC
Hầu hết các network này chỉ chấp nhận traffic từ một số native network như: Taboola, Outbrain, Yahoo Gemini, Revcontent, Mgid
Traffic từ Google Adwords, GDN, Tiktok, Facebook cũng được chấp thuận nhưng cần được sự đồng ý của người quản lý tài khoản trước khi bắt đầu gửi traffic.
GIÁ CHO MỖI CHUYỂN ĐỔI
Chuyển đổi ở đây được tính khi người dùng nhấp vào 1 quảng cáo search trên trang đích. Thông thường sẽ là luồng 2 lần nhấp với quảng cáo Google và 1 lần nhấp với quảng cáo từ Bing, Yahoo.
Luồng 2 lần nhấp là gì? (2-Click Flow) => Khi người dùng click vào quảng cáo và chuyển đến landing page, trên landing page sẽ hiển thị 1 loạt các từ khoá đề xuất. -> Người dùng click vào 1 từ khoá trên landing page -> Các quảng cáo search của Google liên quan đến từ khoá đó sẽ xuất hiện. -> Bạn được trả tiền khi người dùng click vào các quảng cáo đó.
Tương tự với luồng 1 lần nhấp, người dùng sẽ nhìn thấy quảng cáo search ngay sau khi chuyển hướng đến landing page mà không cần click vào các từ khoá đề xuất như trên.
Giá cho mỗi chuyển đổi phụ thuộc vào nhiều yếu tố như geo, keyword... Nó thường dao động từ 0.01$ - 1.5$ hoặc có thể cao hơn. Mình đã có những campains với giá click từ 5$ - 10$. Điều này là không hiếm đối với những quảng cáo search này.
Mặc dù giá cho mỗi chuyển đổi cho các offers này trông có vẻ khá thấp nhưng bù lại tỷ lệ chuyển đổi của nó là khá cao. Mức trung bình khoảng 15%.
THANH TOÁN
Thời hạn thanh toán của Tonic là net-45 tuy nhiên nếu bạn có doanh thu lớn đạt tiêu chí mà họ đưa ra, họ có thể cung cấp cho bạn các khoản thanh toán theo net-15.
Đối với System1 thời hạn thanh toán là net-30.
Các net còn lại mình cũng chưa làm việc với họ nên cũng ko nắm được lịch trình thanh toán của họ. Ae nào biết thì bổ sung giúp mình nhé.
Mình có đính kèm 1 số hình ảnh của Tonic để ae lấy hứng khởi.

P/S: Ngoài Adsense, Aff... còn ti tỷ cách để kiếm tiền. Hy vọng ae tìm được phương pháp phù hợp với mình để có thể kiếm thật nhiều.

Ko thấy ae nào quan tâm mảng này nhỉ. Ế quá😀. Bác nào đang chạy Search Arb, Content arb hay qc native kết bạn vs e giao lưu học hỏi nhé ạ. 👾👾

Bài viết khá hay và chi tiết.
Có điều tay run quá, k dám submit camp, bác có gr nào chuyên về mảng này cho em join với

Mảng search arbitrage này nhìn qua thì có vẻ tiềm năng nhưng thực ra rất khó. Khó khăn thứ nhất là đăng ký các ad network về search feed. Họ thường bắt publisher chứng minh lịch sử chi tiêu quảng cáo và kinh nghiệm về mảng này. Newbie không dễ mà đăng ký được. Khó khăn thứ hai là tìm các ad network giá rẻ mà hiệu quả để chạy ads bơm traffic vào. Để tối ưu các campaign dạng này thường đòi hỏi phải thành thạo các tool về traffic tracker thì mới mong có lãi. Nói chung là chơi môn này cần vốn lớn và kỹ thuật cao nên đa số publisher không mặn mà lắm.

Bài viết tương tự

Back