Share Kinh doanh ở thị trường xanh - ít cạnh tranh là 1 lợi thế lớn với người mới: Dropship thị trường châu Âu là 1 lựa chọn

xfoolish

Well-known member
Kinh doanh ở thị trường xanh - ít cạnh tranh là 1 lợi thế lớn đối với những người mới bắt đầu! Dropship thị trường châu Âu là 1 lựa chọn (Phần 1)
Chào ace nhóm. Mình đã tham gia nhóm này 1 thời gian và đọc được rất nhiều bài hay có giá trị. Hôm nay mình sẽ post bài đầu về mảng Drop thị trường Châu Âu. Một mảng mà ít bạn Việt từng làm và chia sẻ.
Nếu bạn biết về quảng cáo online (Tiktok, Facebook,Google) thì nó đều là quảng cáo trả phí dựa trên cạnh tranh. Ở đâu có nhiều ng quảng cáo thì ở đó giá thầu cao, và tỉ lệ chuyển đổi thấp (do khách có quá nhiều lựa chọn).
Ở Việt Nam hiện tại đội chạy quảng cáo phải nói là 1 trong những nước top đầu về độ cạnh tranh về số lượng, cũng như kỹ thuật, tip, trick, và giờ ai cũng biết quảng cáo nên chi phí quảng cáo những nền tảng ngày càng tăng cao. Lợi nhuận kinh doanh giảm dần vì chi phí ăn vào lợi nhuận. Những sản phẩm biên thấp thì gần như rất khó để kinh doanh. Và kinh doanh trên nền tảng quảng cáo sẽ càng khó và đòi hỏi có vốn lớn, và làm bài bản nhiều hơn để phát triển kinh doanh.
Vì vậy mà hiện tại rất nhiều nhà kinh doanh ở Việt Nam đã đổ sang các nước Đông Nam Á như: Lào, Campuchia, Indo để kinh doanh vì ở đó chi phí quảng cáo còn rẻ hơn ở Việt thậm chí tới ½ lần vì ở đó ít cạnh tranh hơn VN. Tuy nhiên số vốn để kinh doanh ko phải nhỏ. Ít nhất bạn phải có vài trăm triệu để đẩy hàng tồn sang kho bản địa để giao hàng, rồi dựng đội vận hành tele, marketing, quay vòng vốn trong khoảng 3-6 tháng.
Có 1 hướng khác là bạn có thể bắt đầu với Dropshipping đơn giản hơn mà 1 mình vẫn có thể cân được. Đó là kinh doanh thị trường nước ngoài như US/EU mà rủi ro sẽ thấp hơn vì đặc thù các nước phát triển này là hành vi vào website tự mua hàng trả tiền trước, khi nhận tiền, thì bạn bắt đầu mua hàng từ Trung Quốc hoặc Việt Nam chuyển hàng sau nên dòng tiền thường + và vốn ban đầu sẽ thấp hơn so với kinh doanh đông nam á, thậm chí là so với cả Việt Nam.
Tuy nhiên kinh doanh Dropship này đòi hỏi bạn có nhiều kỹ năng hơn: Research, làm website, chạy quảng cáo, và có đơn thì tự động mua hàng và chuyển hàng. Sau 1 time test và dựng đội gồm 2 nhân sự thì mình thấy đây là 1 mô hình rất tốt để triển khai. Thậm chí bạn có thể chỉ cần 1 mình làm làm đủ rồi. Đây là 1 vài kinh nghiệm mà mình đã trải nghiệm vs Dropship khi bắt đầu:
Trên thị trường có rất nhiều bạn fomo về việc Dropship US nhưng hãy cẩn trọng. US dân lớn 300 triệu dân, nhu cầu lớn, nhưng Cực Cạnh Tranh, vì tất cả các đội trên thế giới như Trung, Ấn, Pakistan…đều dồn tụ ở đây để kinh doanh. Nên ngân sách kinh doanh sẽ ko nhỏ và tỉ lệ win giờ cũng khá thấp. Chọi cũng sứt đầu mẻ chán. Bản thân mình đã test 6 tháng thị trường US và kiếm được sản phẩm win là khá khó, và biên lãi cũng mỏng vì chi phí khá cao. Cho các bạn số liệu khi mình test thì chi phí 1 lượt click CPC thường trên 1usd, cá biệt những sản phẩm 2usd+/1 click. Nên nếu bạn bán sản phẩm < 30usd thì tỉ lệ thua là cực cao. US hiện tại bạn muốn bán drop tốt thì 1 trong những tiêu chí phải trên 50usd/ sản phẩm là ít nhất thì tỉ lệ thắng của bạn mới tốt hơn được. Tổng kết lại: Thị trường US mình test fail.
Sau khi test Mỹ fail vì kì vọng đánh vào thị trường có thể mở rộng cực lớn fail giai đoạn đầu, chuyển sang test thị trường Châu u với minhdset: Thị trường Xanh hơn, chi phí quảng cáo thấp hơn thì kết quả khả thi hơn rất nhiều. Đặc biệt khả thi khi bạn lựa chọn được 1 thị trường xanh mà ít người biết tới. Ở đây đừng nghĩ rằng mình sợ Việt, sợ Đông Nam á hay sợ Mỹ, mà hãy cân tới cùng kỹ năng, cùng nguồn lực của bạn thì ở đâu bạn sẽ dễ thắng hơn. Và thực sự vs mình và có thể các bạn Dropship (hoặc xa hơn là Branding/ OEM sản phẩm chính mình) ở thị trường Châu Âu là 1 lựa chọn đáng để tìm hiểu và triển khai. Với 1 cái máy tính + kỹ năng của mình + 1 chút tiền bạn hoàn toàn có thể: Ngồi nhà bán hàng xuyên biên giới!
Post trước là 1 case mà mình tạo ra doanh thu ~ 69,5k doanh thu 1 tháng, trừ giá vốn hàng bán, chi phí khác thì lợi nhuận rơi vào ~ 20% và chỉ với 2 bạn nhân sự. Cũng ko đến nỗi tệ nhỉ?!?
Mô hình 1 người cân tất - không biết tiếng Anh vẫn cân tốt (vì giờ ChatGPT làm thay hộ bạn rồi - vốn ko quá nhiều. Có ae nào quan tâm mô hình này ko mình sẽ viết thêm bài quy trình làm Drop thị trường EU !...
Để xem nội dung bị ẩn này, trước tiên bạn cần có tài khoản, vui lòng Đăng ký hoặc Đăng nhập

Bác có thể cho em tham gia đội học hỏi với không, làm không công giúp bác vừa học vừa làm, vừa học cũng được.

Bài viết tương tự

Back