Share Hành trình tôi đã kiếm xxk$ từ free traffic

ngoctrieunp1

Như a/c/e đã biết thì trước đây em cũng đã viết 1 số kiến thức và 1 số trải nghiệm về bản thân trong quãng đường làm MMO. Nhưng lần này là một lần khác hẳn, lần này em sẽ kể về quãng đường từ một thằng vật vờ trong suốt 1 khoảng thời gian trước lúc thành công với MMO như ngày hôm nay. Đơn giản vì việc này nhằm gây quỹ từ thiện thế nên em sẽ cố gắng hết sức cho ra 1 eBook đúng chất Share của bản thân em đề ra ngay từ đầu tạo lên Group.
Trong eBook này thì em sẽ viết về những phần kiến thức chủ yếu vẫn đi sâu vào Free Traffic từ Social Media. Nó sẽ không phải là dạng Step by Step nhưng nó sẽ là một dạng tư duy giúp mình định hướng hơn trong công việc MMO Free Traffic.
BẮT ĐẦU
Trước khi vào thì em muốn tâm sự một chút với Newbie đang đọc eBook này. Một số khó khăn và sai lầm mà Newbie rất hay mắc phải trong quá trình làm MMO nói chung và làm Free traffic nói riêng, mà trong đó em đúc rút từ kinh nghiệm của em mà ra ( Điều này em có nói trên Group 1 lần rồi nhưng giờ em sẽ nói lại một cách sâu hơn về những vấn đề đó )
  • Thứ nhất, Sai lầm dễ mắc phải nhất của một Newbie khi mới bước chân vào làm MMO đó là KHÔNG CÓ LẬP TRƯỜNG VỮNG VÀNG.
Ae có tin rằng với mỗi người thành công trong MMO bây giờ thì gần như 90% họ sẽ chỉ Show Profit mà không kèm theo bất cứ điều gì khác không. Chính vì điều đó là điều mà dễ làm cho Newbie lung lay và dễ trượt dài trên con đường làm MMO nhất. Ở đây e ví dụ như khi e đang làm T-shirt với Free Traffic này chẳng hạn, 1 tháng được 2-3k Profit nhưng đến 1 ngày tự nhiên nhìn thấy một bố nào đó khoe quả Profit 10-20k/ 1 tháng nhờ chạy Facebook Ads. Lúc đó đừng nói đến Newbie mà ngay cả một người làm MMO có lâu đi chăng nữa cũng rất muốn vồ vập vào vì nhìn thấy tiền nó gấp 4,5 lần so với mình kiếm được bây giờ. Vì thế với newbie điều mà đang làm mảng này chưa xong mà vội nhảy sang mảng khác luôn thì chỉ có yếu tố đó là yếu tố hay xảy ra nhất. ( Ở đây những cái mà họ show ra như thế chỉ là mặt nổi mà thôi, mình phải nhìn thấy những mặt chìm ở phía sau nữa. Còn những mặt chìm ở phía sau nữa thì ai có thể thấy được, Với mỗi 10-20k người kiếm được như thế thì liệu người ta phải bỏ ra bao nhiêu tiền chạy ads, có khi bỏ ra đến cả 25k chạy ads cũng nên và kể cả có bỏ ra 3-5k chạy ads đi chăng nữa thì có bao nhiêu người có thể tưởng tượng rằng họ đã phải sấp mặt và cố gắng đến thế nào để đạt được điều đó ). Và tại sao yếu tố đó lại quyết định kinh khủng đến vậy. Vì đơn giản nó đánh vào lòng tham của con người. Với newbie ( Ở đây em không nói tất cả nhưng cũng là đa phần trong đó có cả em ) thì mặc dù mới bước chân vào làm MMO nhưng lúc nào cũng mang theo 1 tâm lý phải làm thật nhanh, kiếm ra tiền thật nhanh.
⇒ Chính vì tâm lý đó mà mang lại thất bại tràn trề cho Newbie khi cứ lan man hết từ mảng này sang mảng khác. Vậy nên có 1 điều em muốn khuyên a/e Newbie ở đây là nếu làm ở một mảng gì đó rồi thì hãy quyết tâm theo nó đến cùng đến bao giờ ra kết quả và phải ổn rồi thì mới nghĩ đến bước chân sang một mảng khác, vì nếu đơn giản chưa nếu mình đang làm mảng này tìm hiểu trong vòng mấy tháng rồi và từ đó cũng có một chút kinh nghiệm rồi, thất bại cũng khá rồi thế nên cũng đúc rút ra từ những sai lầm đó một số điều nhất định. Nhưng khi bỏ mảng đó sang một mảng khác mình lại là một người newbie hoàn toàn chân chính 100%, giống như kiểu ra một thế giới mới, có một cuộc sống mới, không người thân, không nơi lương tựa ấy ( Ở đây đơn giản vì sao em lại nói vậy, vì nếu đã làm trong mảng nào đó rồi thì dĩ nhiên sẽ quen biết được 1 số ae trong mảng đó, và có một số thứ người ta sẽ sẵn sàng giúp đỡ , nhưng khi sang mảng khác rồi người ta có muốn giúp nữa cũng khó lòng nào mà giúp được, Ai lại một bố đang làm Facebook Ads đi chỉ cho một ông build Free traffic bao giờ ). THẾ NÊN AE HÃY CỐ CÓ MỘT LÂP TRƯỜNG VỮNG VÀNG ĐỂ TRÁNH NHỮNG CÁM DỖ TỪ ĐỒNG TIỀN NHÉ VÀ MỘT SỐ THỨ KHÁC NỮA NHÉ.
  • Thứ 2, Sai lầm thứ 2 thuộc về LÒNG THAM
Lòng tham thì không phải ai là không có cả, ai cũng sẽ có lòng tham. Nhưng có người sẽ biết kìm chế và có người sẽ biết tính toán sao cho cái lòng tham đó biến thành tham vọng chứ không phải lòng tham theo đúng cái nghĩa đen của nó. Khi e mới bước chân vào làm MMO chính cái lòng tham của e đã khiến cho tiền học và tiền ăn của em bay vào túi những thằng dạy, mở khóa học MMO. Lúc đó còn nhớ lướt facebook và search google thì vố số các kiểu Profit khác nhau. Trên facebook thì kiểu” Hôm nay bố m làm cái này kiếm được 200-300$ này, bố kiếm 1 tháng 10k$ là chuyện bình thường” Thế rồi một đống lại bu vào” Anh ơi, dạy em vơi, chỉ em với…” Thế là thôi, đúng mục đích của nó, đm, y như rằng 1,2 tuần sau có khóa đm nào là Pro… rồi là khóa học chắc củ 100% tạo ra thu nhập thụ động 1 tháng 5-10k. Ở đây không biết có bao nhiêu người đã bị theo những kiểu thế này. Nói thật chứ nếu mà kiếm tiền nó dễ dàng đến thế thì ôi thôi, e về e sắm mẹ cho ông bà nội, ông bà ngoại mỗi người một con Laptop ngồi gõ gõ tháng kiếm 5-7k rồi.
⇒ Thế nên hãy tránh xa những cái gì mà nó đem đến quá dễ dãi cho mình nhé. Những cái mà dễ dàng kiếm được vài k$ 1 tháng thì nó đã để người nhà nó làm rồi chứ không phải đem ra bán. Mà thậm chí có nhiều thằng nó còn đem bán với gia vài trăm k VNĐ cơ.
  • Thứ 3, sai lầm tiếp mà nhiều newbie MMO em thấy hay mắc phải, em nhìn nhận dưới góc độ những người mà em đã hướng dẫn trong quá trình làm MMO đó là sai lầm NGỦ QUÊN TRÊN CHIẾN THẮNG
Em nói ví dụ đơn giản như này, Khi làm Social Free Traffic này chẳng hạn, khi build được 1-2 acc Instagram và bán được tầm 20 sale 1 tháng. Đó em nghĩ cũng là thành quả với Newbie rồi nhưng với cái sai lầm NGỦ QUÊN TRÊN CHIẾN THẮNG. Tức là lúc nào cũng nghĩ con đường màu hồng nó là thế và cứ để đó build ngày ngày up áo và có tiền. Đó, đó là điều sai lầm nhất trong việc làm MMO. Vì trong quá trình làm MMO lên voi xuống cho k biết đường nào mà lần, Khi đã có 1 cái hệ thống thu nhập tự động rồi thì hãy nên tìm ra một hướng mới khác. Đừng bao giơ cứ mãi phụ thuộc vào một cái gì đó và cho đó là đủ.
=> Khi biết về Social FT, có 1 số vốn rồi hãy sang làm Shopify và xây thêm hệ thống kéo traffic từ social nữa.Và lúc đó Social k chỉ có mỗi Insta mà còn Pinterest, Fb Profile……
  • Thứ 4, Sai lầm thứ 4 đó là QUÁ PHỤ THUỘC
Hãy quên đi những chuyện về xin bố mẹ tiền hay gọi sang hơn là vay bố mẹ tiền để làm, Vì thật sự điều đó nó quá vô nghĩa. Nếu vay hãy vay ở ngoài. Tại sao nên vay ở ngoài?. vay ở ngoài để cứ đầu tháng nó đòi tiền là lại có cái động lực làm hơn trả nợ chứ vay của bố mẹ đầu tháng lại bảo mẹ ơi, dạo này con không làm ra tirền mẹ ạ…huhu. Ư thôi, mày cứ cầm đó làm đi bao giờ trả tao sau cũng được. Đó, đó là cái điều sai lầm tiếp đó. Trong thời gian đầu em làm MMO cũng thế em vay tiền bố mẹ làm xong lúc làm thì chán quá bỏ mẽ đi ngủ, đm đằng nào bố mẹ chẳng cho mình tiền này. vân vân…. Đù má. SAu khi tiêu hết só tiền đó và chẳng làm được mẹ gì em lâm vào tình tạng ăn mì sống qua ngày,Mãi sau em bắt được cơ hội mới đi vay 50 triệu trong khi đó lãi đã lên cmn 3 triệu 1 tháng. Xót hết cả ruột mỗi tháng nó gọi điện giục đóng tiền, thế là thức cmn bao nhiêu đêm làm, 1 ngày ngủ có mấy tiêng. Lúc đó cảm giác động lực làm vl. Như kiểu mai nộp bài kiểm tra hnay mới đi chép ấy.
Để xem nội dung bị ẩn này, bạn cần viết bình luận. Nếu chưa có tài khoản, vui lòng Đăng ký hoặc Đăng nhập

• Thứ 5, Sai lầm tiếp theo em thấy nhiều ae cũng mắc phải đó là
không sắp xếp được thời gian hợp lý để làm
Đây cũng là phần chính em muốn nói trong bài này. Nhiều ae làm ở nhà với vẫn còn coi MMO là cái chỉ để chơi chứ k coi đây là công việc chính nên là nó có nhiều cái vẫn tù tù. Kiểu thích thì làm hứng lên lại ngủ. Như thế thì gọi đéo là làm nữa. Cứ coi như có những người làm kiểu vật vờ đó vẫn kiếm ra rất nhiền tền nhé. Nhưng mà tốt nhất đã làm thì nên sắp xếp thời gian cho hợp lý. Làm ra làm chơi ra chơi, vì không chỉ có MMO này mà sau này ra ngoài đời kìa có bao nhiêu mối lo nữa, lúc đó không biết sắp xếp công việc thì còn lâu mới làm được cái việc gì nên hồn.
Em khuyên thật các ae là dù làm gì thì làm 1 ngày vẫn nên ngủ đủ ít nhất 6 tiếng . Kể cả thức đêm cũng được nhưng ban ngày nhất định phải ngủ. Đừng làm nhiều quá mà sau này tiền để nuôi bác sĩ hết.
⇒ Cái này là em nói vậy thôi chứ với ae làm MMO thì không khỏi tránh thức đêm hôm được. Nhưng hãy cố gắng làm việc điều độ và biết điều tiết thời gian cho hợp lý. Hôm nào có việc quan trọng thì nên thức còn không thì thôi. Cố gắng đừng để việc đó diễn ra triền miên, nó sẽ làm thay đổi đồng hồ sinh học và làm cho mình sẽ dần trở thành con người khác hẳn luôn đấy. Thức đêm dễ dẫn đến việc suy giảm trí nhớ và hay cáu gắt, không kiên trì lắm.
Tốt nhất mỗi ngày làm việc hãy bỏ ra 30p đầu ngày để list ra các công việc cần làm trong ngày xong xem trong đó mình ưu tiên nên làm cái gì trước cái gì sau.
Công việc nào dễ nhất nên ưu tiên làm trước. Vì nếu làm việc khó trước đéo làm được nó nản lắm đéo muốn làm việc phía sau luôn. Làm việc dễ trước nó cứ từ từ mà tiến. Lúc đó kiểu làm đéo gì cũng thành công ấy. Phê cần học vãi.
Để xem nội dung bị ẩn này, bạn cần viết bình luận. Nếu chưa có tài khoản, vui lòng Đăng ký hoặc Đăng nhập
.

• Thứ 6, Điều này em nói ra không biết có đúng k
Nhưng hãy biết cân bằng giữa công việc và gia đình, vân vân…. Vì kiếm ra tiền là để hưởng thụ mà nên việc gì cứ phải cắm đầu vào làm hùng hục như trâu xong ra công viên nhìn bọn nó ôm hôm nhau lại CAY

• Thứ 7, Những điều mà ae cần tránh trong MMO hiện tại, cái này chỉ dành cho newbie nhé.
Em thấy có nhiều ae bây giờ vẫn xách mông đi làm Affilate kiểu làm Single site mặc dù lần đầu tiên làm MMO chưa biết gì về SEO, web… thử hỏi điều đó có thành công không? Không. CÁ nhân em nghĩ điều đó đéo thành công đâu. Nếu mới bước chân vào làm MMO mà đi làm single site xong tự SEO thì đm oải vcl ra. Bao giờ cho lên TOP. Giờ mà SEO theo kiểu đi link tay xong bắt buộc phải lên TOp trong vòng 1- tháng trước lúc product launch thì thôi. Mà kể cả có SEO lên bán được 1-2 sản phẩm đi nữa thì cái thằng Vendor nó cung Scam cmn đi ấy chứ lại. Hiện giờ có nhiều cái đơn giản hơn mấy thứ đó nhiều. Tại sao méo làm nhỉ? E thấy nếu cảm thấy thật sự theo SEO thì đó có thể là con đường đi chấp nhận được. Vì nó cho kinh nghiêm cơ bản về SEO- Website.
  • Thứ 8, Chưa được voi đã đòi 2 bà Trưng
Có nghĩ là ấy chưa build được 1-2 acc thật ngon đã nghĩ đến chuyện build 30-40 acc. Làm cái đéo gì cũng thế cứ phải từ từ từng bước 1. Như thế nó mới hiểu sâu được bản chất vấn đề. Sau này không cần phải lấn cấn vấn đề gì nữa trong quá trình làm. Cứ vướng đâu là gỡ đó. Chứ tự nhiên build 40 acc xong 1 loạt nó very phone hay disable hay sao đó k biết xử lý sao lúc đó nó rối tinh rối mù lên ngay .
Có 8 điều chính em muốn tâm sự với ae trên đây thôi. Khi em tâm sự những điều này cũng chính là em muốn:
– Thứ nhất, sẽ giúp ae Newbie tránh xa được những phần nào các điều mà e đã thấy ở nhiều ae newbie trong quá trình em hướng dẫn hay mắc phải.
– Thứ 2, Em muốn ae có hướng đi đúng đắn hơn trong quá trình làm MMO. Em thật sự không thành công trên con đường MMO lắm như nhiều người vẫn nghĩ và nhiều mảng em cũng chỉ gọi là biết.

Cảm ơn bạn bài viết bạn đánh đúng vào tâm lý mình hiện tại ... mặc dù mình đã làm cũng hơn nửa năm rồi .

chốt câu: mặc kệ nó, làm tới di. Ở đó suy nghĩ này nọ, nghĩ xong thì ng ta đã làm, đã có tiền.

theo mình thấy freetraffic chỉ là thuật ngữ dành cho pro thôi. chứ newbie thì paidtraffic vẫn là tối ưu nhất, Ai của Google, phở bò, tiktok,..... giờ nó đã khôn hơn rất nhiều rồi. nên bạn trả tiền qc là bạn sẽ có khách hàng có đúng nhu cầu thôi . cmt khá dài nên xin phép làm thêm 1 cmt ở dứoi nữa.

@hal123 do con đường bạn chọn. Mình vẫn FT, Bố Đồng vẫn FT, nhưng đều phải trả giá đắt. Con đường đó rất khó đi.

hôm bữa đọc được câu chuyện kể về 1 vụ lừa đảo, 1 bà mẹ được con đổi từ cục gạch sang đt thông minh và chơi phở bò. oái ăm sao, tụi phở bò nó biết được bà mẹ có tiền nhãn rỗi và muốn đầu tư vào bds tầm 200-300 triệu, và bọn lừa đảo chạy ads đã tiếp cận được và đã lừa được 200 triệu.

e là người mới và đang muốn tiềm hiểu về mmo. cụ thể lag drop mà thấy mông lung quá, e có thể tham khảo nguồn học ở đâu được ạ.

Dài quá định ko đọc nhưng chợt nhận ra mình mới chân ướt chân ráo nhảy vào mmo nên ráng đọc cho hết
Cảm ơn bác đã chia sẻ

Bài viết tương tự

Back