Share Hành trình đến với MMO, làm Affiliate thực tế của bản thân

sessama

Hello! Xin chào mọi người trong forum, hy vọng được giao lưu và học hỏi cùng mọi người nhiều hơn.
Trong bài viết này, mình sẽ chia sẻ hành trình đến với MMO, làm Affiliate thực tế của bản thân. Thông qua câu chuyện, mình sẽ đúc kết lại cho các bạn 1 số kinh nghiệm mà mình nghiệm ra trong quá trình làm, với mong muốn không gì hơn là giúp các bạn mới làm affiliate tránh được những sai lầm mà mình đã trải qua, từ đó tránh phải mất thời gian và tiền bạc không đáng.
Với quan điểm của cá nhân mình, trong giai đoạn kinh tế và công việc kinh doanh gặp nhiều khó khăn như giai đoạn hiện tại thì việc tránh những sai lầm và giữ được tiền vốn cũng quan trọng như việc bạn kiếm ra tiền vậy.
Mình bắt đầu làm Affiliate năm 2018 tại thị trường Việt Nam qua Network Accesstrade với ngách cụ thể là tài chính vay vốn, chiến dịch cụ thể là Doctor Đồng và 1 số chiến dịch tài chính khác.
Phương thức làm khi đó đơn giản là mình tạo Fanpage rồi chạy quảng cáo tin nhắn -> kéo khách hàng nhắn tin với Fanpage. Fanpage này mình cài chatbot là manychat để tự động trả lời cho khách hàng nhắn tin theo kịch bản có sẵn, sau đó khách hàng sẽ click vào đường link tiếp thị liên kết theo mẫu nội dung mình soạn sẵn và vậy là ra đơn thôi.
Thời điểm đó tiếp thị liên kết với tài chính cho vay còn rất sơ khai nên không có nhiều đối thủ cạnh tranh, giá thầu ads rất rẻ với cả tệp khách hàng còn chưa bão hòa, hơn nữa chính sách quảng cáo của Facebook lúc đó cũng dễ đồng thời chưa xiết rule chatbot nên việc gởi tin (spam) remarketing lại tới tệp khách hàng cũ rất dễ dàng nên ROI của mình khi đó có khi từ 300% - 600% là chuyện bình thường.
Tới khoảng cuối 2021, giai đoạn này đã có rất nhiều bạn biết tới Accesstrade đồng thời chạy chiến dịch tài chính rất nhiều nên thị trường bị bão hòa nhưng vẫn còn làm được rất ngon với các chiến dịch cài app và vay vốn qua điện thoại (thời kỳ đầu có những chiến dịch rất ngon như Akulaku, Vay Mượn hoa hồng cao mà chay ra đơn rất nhiều nhưng hầu như hạn chế Pub chạy, Accesstrade chỉ ưu tiên cho những bạn Pub có kinh nghiệm có hệ thống).
Nếu bạn đã đọc tới đây thì mình sẽ chia sẻ thêm cho bạn 1 điều là network affiliate luôn luôn có những chính sách ưu đãi cho những Publisher có hệ thống lớn, có đơn và doanh số ổn định, cho nên bạn nếu được thì hãy liên kết với bạn bè xung quanh để tạo thành team chạy chung (mục đích là để có đơn hàng to thì dễ dàng thỏa thuận xin hoa hồng cao hơn, tỷ lệ duyệt đơn cao hơn cũng như được ưu tiên chạy các chiến dịch ngon và độc quyền - đây là lợi thế rất lớn mà bạn cần phải cố gắng đạt được nếu muốn phát triển lâu dài với nghề. Mình hiện tại chạy bên Leadbit là chủ yếu và đa phần các chiến dịch của mình đều có hoa hồng cao hơn nhiều so với mức bình thường).
P/s: tấm hình ở dưới là 1 đoạn tin nhắn của bên Leadbit từng nhắn cho mình với giá hoa hồng được offer luôn cao hơn nhiều so với thị trường chung. Ngoài ra thì mình luôn được ưu tiên chạy các chiến dịch tài chính mới và 1 số chiến dịch có giới hạn.
Quay lại câu chuyện thì cách mình làm ở giai đoạn này cũng vẫn là chạy ads kéo khách về chatbot sau đó spam tin nhắn remarketing cho khách hàng cũ. (Bạn cần lưu ý ở đây, mấu chốt để mình có thể chạy quảng cáo có lời chính là việc remarketing lại tệp khách hàng cũ -> nó sẽ giảm chi phí quảng cáo cho mình rất nhiều).
Tuy nhiên sau đó Facebook xiết lại rule về chatbot và khóa những Page nào gởi tin nhắn cho khách hàng cũ bằng tool hoặc sẽ tính tiền cho lượt gởi
tin nhắn cho khách cũ qua chatbot nên phương pháp làm của mình mất dần tính hiệu quả (nguyên nhân 1 phần cũng do chi phí Quảng cáo cao hơn và tệp khách hàng dần bão hòa do có nhiều bạn chạy tài chính hơn).
Nhắm thấy tình hình sắp tới sẽ khó khăn, giai đoạn này mình bắt đầu học chạy quảng cáo google ads với quảng cáo tìm kiếm (search). Sau khi thử qua nhiều cách khác nhau bao gồm chạy từ khóa chuyển đổi, chạy SEM brand name thương hiệu thì mình thấy GG search vẫn có đơn, vẫn hiệu quả nhưng không scale up được và bị hạn chế khá nhiều (Nhiều chiến dịch của bên net cấm chạy SEM Brand Name) nên mình không mặn mà nữa.
Đúng lúc khó khăn nhất thì mình thấy 1 tấm hình của 1 ông anh đăng trên Facbook khoe doanh số và mình tìm hiểu là nguồn traffic và đơn hàng đó đến bằng việc SEO website. Chỉ với 1 tấm hình đó và mình quyết định chuyển hướng làm qua làm web và mình gắn bó với SEO website tài chính cho tới thời điểm hiện tại.
Tại sao mình không làm SEO sớm hơn thì ở cuối bài mình sẽ chia sẻ cho các bạn sau, vì đó là 1 trong những sai lầm trong tư duy mà mình đúc rút được theo cảm nhận riêng của bản thân mình.
Quay trở lại hành trình của mình, mình làm 1 website tài chính đầu tiên để giới thiệu các dịch vụ vay vào đầu năm 2022 và mọi chuyện cực
kỳ thuận lợi. Thời điểm đó gần như mọi người đều chạy quảng cáo Facebook để kiếm khách mà bỏ qua mảng SEO nên thị trường SEO lúc đó cực dễ, chỉ có vài đối thủ mạnh và đều là dạng blog cá nhân (Các brand to như ngân hàng hay công ty tài chính nó lại không làm nội dung SEO app nên mình chỉ phải đối đầu với các bạn cũng làm blog cá nhân như mình).
Hơn nữa vì mình làm trong ngách tài chính cho vay thơi gian đầu, cũng tiếp cận được hướng chuyển dịch từ vay qua web chuyển dần vay qua app nên mình chính là người đầu tiên viết bài trên website về các chiến dịch app vay tiền (Thời điểm đó trên serp GG chưa từng có 1 ai viết về app vay tiền trước đó nên mình dễ dàng lên top và khoảng vài tháng sau bài này bắt đầu lên trend và volumes thị trường tăng dần. -> Kinh nghiệm của mình là nếu bạn có hiểu biết về 1 lĩnh vực nào mà bạn tin rằng nó sẽ là xu hướng trong tương lai thì nên làm cái web, viết bài đó để đón sóng đi vì chuyển đổi trên kênh SEO website là rất cao).
Trong 3 tháng đầu tiên làm web mình đã lên top khá nhiều key chuyển đổi quan trọng và có thu nhập tới hơn 30 củ 1 tháng nhưng website đó không duy
trì được lâu. Mình đã quen với việc kiếm tiền to từ việc chạy quảng cáo nên 30 củ 1 tháng thật sự quá nhỏ với mình lúc ấy nhưng thấy có hiệu quả lại dễ dàng ra tiền nên mình quyết tâm làm tiếp xem sao.
Kết quả là mình làm thêm 1 site khác cũng cho vay và site này thành công rực rỡ, đỉnh điểm là có giai đoạn lên top toàn bộ key khó của
ngành và tỷ lệ ra đơn từ SEO web thực sự rất cao, cao hơn rất nhiều so với hình thức chạy quảng cáo hiển thị trên Facebook. (Lợi nhuận lúc này của mình có thời điểm hơn rất nhiều lúc mình chạy quảng cáo và mình thực sự rất bất ngờ với kết quả này vì trước đó mình nghĩ kênh SEO web sẽ bị giới hạn đơn so với chạy QC nhưng đó là 1 sai lầm chí mạng. -> nếu bạn xác định lâu dài với ngành nghề đang làm thì mình khuyến nghị bạn hãy có ít nhất 1 website vì nguồn traffic từ web luôn luôn chất lượng vì đơn giản khách có nhu cầu thì người ta mới tìm kiếm thông tin nên chốt đơn dễ hơn so với hình thức chạy quảng cáo nhiều).
Cho tới giai đoạn hiện tại, SEO website mảng tài chính (cho vay) với mình thực sự đã rất khó ăn nếu không nói là gần như bít cửa cho các website blog cá nhân. Mình cũng không còn duy trì được các key vay chuyển đổi nữa nên thu nhập affiliate từ SEO gần như không còn, chỉ còn ăn tiền từ nguồn adsense thông qua các key thông tin nên sắp tới mình sẽ lại phải tìm 1 con đường mới, 1 cách làm mới.
Kết thúc câu chuyện về hành trình làm Affiliate với ngách tài chính (cho vay) của mình, mình chia sẻ lại kinh nghiệm đúc rút qua câu chuyện trên như sau:
1. Làm MMO, làm Affiliate hay 1 hình thức nào đó thì bạn phải linh động, học hỏi và đổi mới cách làm vì có thể nó sẽ không duy trì mãi như thế. Mọi thứ đều có thể thay đổi rất nhanh. Facebook, Google, Tik Tok.. đều chỉ là nền tảng, bạn nếu chỉ lệ thuộc vào nền tảng đó để kiếm tiền thì bạn phải theo luật chơi của nó, không sớm thì muộn bạn cũng sẽ không theo kịp đâu cho nên thời gian đầu hãy tận dụng nó kiếm traffic cho mình, kiếm tiền cho mình nhưng tư duy lâu dài thì nên xây dựng cho mình 1 nền tảng riêng (ví dụ như 1 thương hiệu cá nhân, 1 thương hiệu cho doanh nghiệp của bạn, 1 cửa hàng riêng, 1 nơi lưu trữ dữ liệu khách hàng riêng như email, số điện thoại, group zalo...)
2. Ngách tài chính cho vay thực sự bây giờ đã bão hòa, nếu bạn muốn làm website để SEO thì mình khuyên bạn giai đoạn này không nên làm. Bạn cứ thử search key vay, key thông tin liên quan như thông tin ngân hàng, công ty tài chính thì bạn sẽ thấy đa phần bây giờ chỉ các brand to, doanh nghiệp có giấy phép là được ontop nên sân chơi này hiện tại không phù hợp cho blog cá nhân và doanh nghiệp nhỏ.
3. Hãy xây brand cá nhân, brand công ty vì đây là yếu tố sống còn. Bạn có thể bị khóa Fanpage, SEO website bị phạt, kênh Tik Tok bị Flop nhưng
nếu bạn có brand thì vẫn còn khách hàng quan tâm tới bạn. Nếu có thể, hãy lựa chọn những sản phẩm sạch không bị vi phạm chính sách để bắt đầu vì tuy kiếm ít tiền nhưng ổn định và phát triển được lâu dài hơn. Mình rất hối hận vì coi thường vấn đề này và trong thời gian sắp tới, mình chắc chắn sẽ xây dựng thương hiệu cho mình (có thể là thương hiệu cho 1 bussiness của mình vì mình cũng thuộc dạng hướng nội không thích xây dựng thương hiệu cá nhân).
4. Nên chạy quảng cáo test sản phẩm xem volumes thị trường có lớn hay không, lợi nhuận có xứng đáng để bạn đầu tư hay không và có sự quan
tâm của khách hàng hay không trước khi tiến hành nhập hàng hoặc đẩy mạnh ra các nền tảng khác cần sự lâu dài như SEO Website, xây kênh Tik
Tok... Nên lưu trữ các thông tin khách hàng, giao tiếp với khách hàng tối đa nếu có thể để sau này có thể remarketing bán lại các sản phẩm khác cho
họ để giảm thiểu chi phí quảng cáo (mình cũng đã từng rất coi thường cái này cho đến hiện tại muốn quảng bá các chiến dịch cho tệp khách cũ thì gần như rất khó khăn -> tốn chi phí kiếm khách mới nhiều lắm).
Quy trình test sản phẩm trước khi tiến hành làm thì đơn giản như sau: mình tìm 1 sản phẩm tiềm năng sau đó mình chạy thử quảng cáo Search
(nếu sản phẩm có brand volumes đủ to) xem có đơn hay không -> nếu có thì mình sẽ chuyển qua chạy Facebook ads hiển thị để xem có đơn hay
không -> nếu có thì mình sẽ xem ROI của sản phẩm thế nào, nguồn hàng có ổn định không để đẩy SEO web hoặc xây kênh hỗ trợ.
Để biết được sản phẩm có nên chạy hay không thì bạn cần có thông tin ít nhất là tỷ lệ chốt đơn chính xác.
Mình giả sử tỷ lệ chốt đơn của sản phẩm A là 10%, bạn chạy 1 đơn hàng với hoa hồng là 300k với giá thầu quảng cáo là 100k ra 1 khách thì nghĩa là bạn kiếm được 100 khách sẽ mất 10.000.000 tiền quảng cáo. 100 khách hàng này chốt tỷ lệ 10% thì nghĩa là bạn được 3.000.000đ (như vậy bạn lỗ 7.000.000đ và nếu muốn huề vốn bạn buộc phải chạy quảng cáo ở giá 30.000đ).
Trong ví dụ này mình nhấn mạnh tới việc bạn nên thống kê ra chi tiết dữ liệu để dựa vào đó mà xem sản phẩm đó, tỷ lệ chốt đó và giá thầu quảng cáo ước tính có thực tế để mà bạn có thể quyết định nên chạy hay không nhé!
Tất nhiên để có số liệu mà quyết định thì bạn buộc phải chạy để test sản phẩm test thị trường thôi ngoài ra ko có cách nào khác hết. Với mình thì lựa chọn đúng luôn luôn quan trọng hơn nỗ lực, nên hãy dành thời gian lựa chọn sản phẩm dịch vụ test cho kỹ -> chắc chắn ngon rồi thì hãy đầu tư mạnh còn không thì thôi không nên chơi mạo hiểm đâu ạ!
Tới đây bài viết cũng khá dài rồi. Đây là toàn bộ những gì mình chia sẻ thông qua kinh nghiệm cá nhân.
Nó không phải là gì quá cao siêu nhưng nếu bạn đọc và nghiệm thì biết đâu đấy bạn có thể tránh phải những sai lầm như mình hiện tại. Chúc bạn thành công trong công việc và hạnh phúc trong cuộc sống!

Để xem nội dung bị ẩn này, bạn cần viết bình luận. Nếu chưa có tài khoản, vui lòng Đăng ký hoặc Đăng nhập

Bài viết tương tự

Back