Share Chia sẻ kinh nghiệm chạy Affiliate Shopee

admin

Administrator
Staff member
Lời đầu tiên em chẳng có gì để nói em đi luôn vào chủ đề em muốn chia sẻ cái em đã làm
Em bắt đầu làm affilate sàn từ đầu năm 2023 ( âm lịch )
lý do em tham gia .
trước 2022 em có làm quần áo và toang. ( lý do em đang làm mảng điện tử, máy tính nhẩy sang 1 lĩnh vực hầu như không biết gì . nghe bạn bè và anh em đang làm ngon quá nhẩy vô và tiền ads + tiền hàng ra đi khá nhiêu chưa kể đến mất thời gian đi học vải, tìm mối sản xuất, tìm xưởng, tìm các làng nghề sx … và cuối cùng vốn ít thì em nhập hàng trung lên dính cước vụ vận chuyển . lô 1 thì ngon khát nước thì nhập nhiều lên dính ngay lô 2 3 thì ối rồi ôi ) và em ra đi vài lít và tồn váy vóc đến bjo ném trong kho. em làm hàng hè thì đến tầm tháng 10 em toang do tồn và hết tiền .
rồi tiếp tục mất 1 2 tháng định hình lại cv và bớt ngáo ngáo vì vừa đốt một khoản khá nhiều tiền thì lúc đó các bạn em bảo em chạy quảng cáo thuê cho mấy bạn. rảnh thì em ngồi làm luôn và đỡ phải ngồi nghe sách nhiều ( cái này do em mất mớ với mọi người vài lít thì bt em thì đó là cả vấn đề. lên em nghe mấy bạn em ngồi nghe sách nói về đạo phật và thiền khá nhiều để bớt stress ) .
Công việc làm với bạn em là chạy facebook và làm sàn cho bạn. Bạn làm về váy thiết kế.
lên trong quá trình em làm lại sàn shopee thì em có thấy đợt đó affilate đang rầm rộ chạy quảng cáo với cả tiếp cận kol koc do ảnh hưởng bởi tiktok
Rồi em cũng ngồi học như ai đọc từng phần.
Thì có 2 loại affilate shopee : affilate shopee người bán ( hay còn gọi là sale ) và affilate cho kol, koc ( người có sự ảnh hưởng )
Vậy 2 loại này có đặc điểm gì.
loại 1 - dành cho người bán thì phải có shop rồi mới đăng ký được và chạy thoải mái trong shopee ( Tức mã ngành hàng nào cũng được ăn tiền khi khách kích vào link của mình )
và được tặng thêm vorcher riêng cho shop để đẩy traffic. nhưng % của đơn thì chỉ từ 1% đến 5% tùy danh mục sản phẩm ( nhưng trung bình em chạy thì được khoảng 2% ) tức 100tr tiền doanh thu thì được khoảng 2tr tiền affilate … em sẽ có ảnh thêm cho anh em ngó
loại 2 - dành cho kol, koc cái này thì % cao có thể lên tới 8% đến 50% cũng có nhưng nó phụ thuộc vào shop nào bật tỉ lệ bao nhiêu. mà % càng cao thì càng khó bán do chưa có lượt bán.
rồi tới phần làm sao được kiếm tiền thì nhìn lượt bán và cookie lưu 7 ngày với đt còn 30 ngày với máy tính . em cũng thấy ok đẩy
Sau khi em nghiên cứu trên thấy hay vậy thì em chạy luôn chon bạn em là sale ( tức người bán )
Nói sơ qua traffic shopee. có 2 loại:
1 - nội sàn ( chạy quảng cáo mà ra trong sàn )
2 - ngoại sàn kéo từ các nơi về facebook, tiktok, google …
tiktok thì thôi nó chơi kiểu cá nhân hóa quá lên bọn em tạm thời chưa chạy
còn google từ váy thì đắt khi chạy từ khóa, setup duyệt khoai
ok còn lại làm facebook vì nó là hiển thị lên càng dễ triển khai với nhiều người .
bên em chạy page. chuyển đổi từ chiến dịch tiếp cận về link . tức đẩy mạnh quảng cáo của mình tới nhiều khách hàng.
Ok bắt tay tìm đối thủ xem nó chạy thế nào
em phân tích các từ khóa thì thấy họ chưa làm hoặc ít làm đợt đầu năm khi chưa có các bài tiktok kiếm 1000 usd , 2000usd từ affilate .( Thề em thấy mấy bạn đẹp zai xinh gái giư yêu các bạn lắm ý mà các bạn làm thế hỏng hết affilate của em )
rồi chém thôi !. chứ em phân tích ít. em nghĩ đơn giản để họ kích vào link mình thì phải có gì để kích.
em trước có làm bên tgdd và bên fpt thì em áp dụng luôn cái mã giảm giá.
Lên 1 conten sốc . giảm 70 80 90% sản phẩm. đưa ảnh sản phẩm mình bán vào
=> canva lấy cái nền đẹp xinh gái cho lên rồi úp lên thôi
và ốp lên link affilate .
lên page của đứa bạn . đăng lên hình ảnh và conten sốc lên .
ok vít đầu tiên 200k .
Vậy chiến dịch em làm thế nào, lúc đó em nghĩ. Nếu làm tin nhắn thì em không có thời gian chát. thôi làm luôn click vào link
Em lên chiến dịch tiếp cận => mục tiêu là tiếp cận khách kích vào link của mình .
Vậy em được cái gì và mất chi phí bao nhiêu
1 em được đơn từ đơn hàng của bạn em tầm vài chục đơn ( Cái này của bên shopee bạn em o tiện cắt ảnh ) mà chủ yếu là từ chạy affilate facebook mà ra.
còn tính tiền đâu . ok em dùng tiền bùng từ facebook của các tk bạn em. còn tính tiền ads thực tế thì 6tr 1 tháng . nếu tháng thi đua ngon là đc 9 đến 10 tr .
còn tiền đơn của bạn em là của bạn em nhá mấy anh . em múc tiền chạy thuê quảng cáo cho tụi nó rồi 7tr 1 tháng .
ok lên .
Và kết quả em có được thì tính trung bình 1 kích được 600 đồng .
tháng đầu tiên em làm vậy đc 3tr.
tháng thứ 2 em được hơn 17 . ủa vậy từ đâu ra. ok cái này từ trương trình thi đua của shopee thưởng các thứ vào hơn tầm đó
tháng thứ 3 được 8 củ
tháng thứ 4 được 3 củ
tháng này đc 800k
Để xem nội dung bị ẩn này, bạn cần viết bình luận. Nếu chưa có tài khoản, vui lòng Đăng ký hoặc Đăng nhập

vậy sao em lại bị giảm . Ok cái này do:
1 - tài khoản chạy thật thì vẫn ra đơn nhưng nếu chạy thế này với chi phí mình bỏ ra thật thì khả năng toang cắn vào mông
2 - các tài khoản ngưỡng em dùng việc khác lên tạm thời o có tk để bùng chạy
3 - thi đua affilate ăn thưởng là chủ yếu xếp hạng 1 -10 thưởng 9tr xong còn thưởng thêm 50% affilate tổng
4 -tụi nó lên đơn ác quá. không biết đơn buff hay gì chứ ngày em vít 500k tháng 20 củ mà không đú đơn lên top được ( Tk bùng nhé anh em ) lên thôi em dừng lại . xem lại cách làm
và cái vướng phải của em hiện tại .
nếu vít ads mãi này o được vì tốn tiền và có thể lỗ lên em lại học lại
em đã đăng làm 1 page lớn hơn 100k folow để thử kéo view reels mà click cực thấp lên oải
Em cũng nhảy sang tiktok nhưng cái này em chưa đẩy mạnh lên cái em xin phép nói sau .
sau khi đó em đánh giá lại . mảng này ngon quá
lý do :
1 - em làm với xưởng nhiều lên em hiểu vấn đề bjo xưởng toàn tự chạy quảng cáo hoặc thuê fix cứng như em chạy cho họ hoăc làm với kol luôn . xu hướng xưởng bán hàng và thương mại toang
2 - affilate cái này nó đang được đẩy mạnh các nền tảng chứng tỏ đang được là xu hướng của việt nam
đi phân tích hồi em vô đọc các nhóm thì em gặp người đầu tiên là 1 ông bán khóa học báo đóng hơn 15 củ để học thôi em té. xong mò tiếp gặp nhóm anh Nghĩa thì em cũng đang học trong này để chay.
Chiến dịch thì nói thẳng em chưa chạy nét em vẫn đang học. Lý do em già rồi lên làm cái j cũng phải học đã đọc kỹ đã. mình không có tiền lên làm gì cũng xoắn. lên anh em thông cảm. !
có vài hướng em sẽ làm .
1 - vào nét thì làm luôn mấy cái chiến dịch ngon
2 - em làm web thêm để kiếm traffic tự nhiên từ seo và ăn nhiều kênh
3 - học chạy thị trường nước ngoài. em nhìn mấy đơn xìn xú với mấy cái kích abc ngon quá mà thèm …
Rất mong được sự góp ý của sếp Nghĩa và anh em ạ .
em xin phép gửi ảnh chia sẻ luôn ạ !.
(Nguồn: Sơn Vũ Tùng Nhất)
Để xem nội dung bị ẩn này, bạn cần viết bình luận. Nếu chưa có tài khoản, vui lòng Đăng ký hoặc Đăng nhập

thề 😑 đọc đến cái khúc "dùng tiền bùng" chán cmnl đéo đọc nữa =))) ý văn thì lủng củng, viết còn k đúng chính tả đọc bài viết thôi mà cũng muốn vắt cả não :v

Bài viết tương tự

Back