Share CÁCH BUILD GROUP FACEBOOK VÀ GIỮ GROUP HIỆU QUẢ

vnminec

Active member
BUILD GROUP FACEBOOK KHÓ HAY DỄ? GIỮ GROUP THÌ CHẮC CHẮN LÀ KHÓ !!!

Mình có lướt trong nhóm thấy có nhiều AE chia sẻ kinh nghiệm về Build Group. Tuy nhiên thì chưa thấy ai đi sâu vào vấn đề gian nan nhất đó là giữ Group!!! Giữ tương tác, giữ trust, "giữ" cho khỏi bị "hạn chế" hoặc xu hơn thì là "bay màu" ! Nên nay mình viết bài này để chia sẻ những kinh nghiệm trên để AE cùng trao đổi.
Hiện tại bên mình đang quản lí chuỗi Group 100tr Member với đầy đủ các chủ đề khác nhau như: GenZ, J4F, Beauty, Fashion, Travel, mẹ và bé, tâm sự eva....
*Note: Mình chia sẻ bằng những kiến thức/kinh nghiệm/trải nghiệm cá nhân, nên có thể đúng hoặc sai tùy thuộc góc nhìn của mỗi người thôi nhé!

A. BUILD GROUP:​

Cách làm thì rất nhiều, quan trọng của Build GR vẫn là nội dung. Member cần giá trị thực sự, nhất là trong thời buổi mà các Page chủ yếu là bán hàng nên người dùng trên page giảm đi sự tin tưởng đối với Page. Từ đó chuyển hẳn sang follow Group nhiều hơn.
Cách phân phối nội dung của Group cũng sẽ ưu tiên hơn Fanpage => Vì bản chất Group là mang tính cộng đồng => Giữ chân người dùng lâu hơn.
VD Nếu A là một Group chất lượng, mang đến nhiều bài viết có kiến thức và chiều sâu => Member mới ở lại lâu.
*Note:
  1. Quan trọng nhất là bạn phải chọn nội dung cho chuẩn, phù hợp với khả năng cá nhân và nhu cầu cộng đồng (hay xa hơn là tệp khách hàng/đối tác tương lai mình mong muốn hợp tác.
    VD: - Nếu các bạn build Group theo các chủ đề như là: J4F bựa, tục tĩu, Drama tranh cãi, phốt, Content giật tít, 18+.
    Để xem nội dung bị ẩn này, trước tiên bạn cần có tài khoản, vui lòng Đăng ký hoặc Đăng nhập
    Thì phải công nhận là sẽ dễ build và build nhanh, tuy nhiên điều này chất lượng Group của bạn sẽ không tốt (nội dung, dễ dính vi phạm có thể bay group), tệp member sẽ khó khai thác theo hướng tích cực (thương mại/quảng bá cho các nhãn hàng lớn) "Thử nghĩ xem 1 nhãn hàng tên tuổi có muốn chạy chiến dịch quảng cáo trên group có nội dung tạp nham hay không? Nếu họ chọn thì khác nào họ đang tự làm xấu hình ảnh thương hiệu của chính mình."
    - Chọn nội dung Group chuẩn và phù hợp ngay từ đầu sẽ giúp bạn dễ dàng triển khai các kế hoạch trong tương lại.
    VD: Group "Thánh Riviu" các bạn vào đọc bài mà có link Affilaite hay các bài PR chiến dịch/địa điểm ăn uống....Thì sẽ không hề thấy phản cảm vì mục đích của bạn vào Group này là để đọc những bài post như vậy. Nhưng nếu bạn đọc được các bài đi link affiliate ở Group "Drama" thì sẽ như thế nào
    Để xem nội dung bị ẩn này, trước tiên bạn cần có tài khoản, vui lòng Đăng ký hoặc Đăng nhập
  2. Nếu Build Group theo hướng Drama, giật tít nhất thời thì bài viết của Group chỉ được Member quan tâm theo sự "nhất thời" của bài Post.

B. GIỮ GROUP:

1. Giữ chất lượng: Ở phần trên mình đã nói cách khá cụ thể: "Nội dung Group là cốt lõi. Build lên theo hướng chất lượng thì bạn phải duy trì content thật tốt và ổn định để ít nhất là giữ được chất lượng của Group"
  2. Giữ sự an toàn cho Group:
    Muốn hay không thì bạn cũng phải thừa nhận rằng mình đang chơi trên sân của người khác, cụ thể ở đây là "Meta" nên bạn bắt buộc phải tuân thủ luật chơi của họ thì mới có thể tồn tại được.
  • Nội dung Group:
    - Lựa chọn việc tự seeding hay là duyệt bài từ thành viên, cái này còn tùy vào nội dụng Group của bạn là gì? VD nếu Group của bạn chủ đề về Review thì bắt buộc bạn phải duyệt bài viết từ member rồi. Nhưng mình khuyên nếu được thì bạn nên tự seeding vì khi seeding các bạn set nick được phê duyệt trước bài viết. Vì: Các nick được phê duyệt trước bài viết khi đăng lỡ có bị Facebook quét vi phạm thì cũng nhẹ hơn là bạn duyệt bài chờ vào xong bị quét vi phạm (50 bài vi phạm từ các nick được phê duyệt = 1 bài viết bạn duyệt từ bài chờ vào bị vi phạm)
    Các bạn nói rằng sẽ duyệt kĩ, xin lỗi luôn là Facebook nhiều khi quét những cái rất là khó hiểu vậy nên có kĩ như nào cũng khó mà tránh được.... Nếu các chủ để mà bắt buộc phải duyệt thì các bạn nên làm theo cách xem bài viết chờ và set chấp thuận trước cho những nick hay đăng để lần sau họ đăng thì được tự động duyệt luôn!
    - Kiểm soát nội dung đăng trên Group thật chặt chẽ; Vì vi phạm tiêu chuẩn cộng đồng của Facebook không chỉ đến từ nội dung bài đăng mà còn từ bình luận của Member. Vậy nên khi đăng bài các bạn cũng nên xem xét nội dung có tích cực hay mang tính tranh cãi/Toxic, vì nếu tranh cãi/Toxic sẽ gây cho member bình luận tiêu cực => Dẫn tới việc bị quét vi phạm từ bình luận.
  • Các công cụ hỗ trợ kiểm soát vi phạm:
    - Tự động từ chối bình luận theo từ khóa.
    - Tự động từ chối bài từ theo từ khóa.
    - Tự động từ chối bình luận theo link dẫn tới Website/Fanpage/Group cụ thể (VD các cmt bậy các bạn thấy nó highlight màu). Công cụ này thì Facebook mới update được khoảng gần 1 tháng trở lại đây.
    - Tự động từ chối bài viết/bình luận với nhiều tiêu chí khác (tùy theo mục đích kiểm soát vi phạm của Admin)
    - Sử dụng các tool riêng biệt để xóa bài viết: VD tool xóa bài tương tác kém/theo hashtag/bài cũ. Tool xóa bài viết theo UID.
Nếu bạn kiểm soát không kĩ các vấn đề này ngay từ đâu thì phát triển về sau thì Group của bạn rất dễ bị rủi ro. Vì Group bên mình có Group bị quét nội dung từ 1 năm trước thậm chí là 5 năm trươc cũng có

Khi bị vi phạm tiêu chuẩn cộng đồng thì Group của bạn sẽ bị hạn chế (đăng bài phải chờ duyệt), bị bóp tương tác thậm chí là bị "bay màu".
- Khi bị hạn chế (đăng phải chờ duyệt) thì các bạn tốt nhất đừng có duyệt vì duyệt không may dính vi phạm thì rất dễ "bay màu Group". Gần như tất cả các Group lớn gần đây không còn duyệt bài chờ từ thành viên nữa mà chủ yếu là set phê duyệt trước để đăng. Và khi dính hạn chế thì họ ngưng luôn chứ không có duyệt (VD Group Thổ Dân Cục Súc 5tr member)
-----
Chung quy lại đa số các bạn Build Group là để phục vụ cho việc thương mại vậy nên việc xây dựng một cộng đồng chất lượng ngay từ đầu để phù hợp với mục đích sử dụng là rất quan trọng. Và hãy giữ gìn Group thật kĩ càng, vì Group build lớn và chất lượng tới mấy mà vi phạm rồi bay màu thì cũng công cốc.

Group mình mấy ngày gần đây tương tác giảm mạnh còn 1 nửa có khi còn 1/3 lúc trước, mà ko dính cảnh báo vi phạm gì hết. Có phải group đang bị bóp ko bác hay tình hình chung đều đang bóp vậy.

Bài viết tương tự

Back