Hỏi Bắt đầu học về mảng marketing từ đâu?

homermarc

Chào cả nhà.
Mình tên Sơn.
Hiện đang có điều hành một doanh nghiệp nho nhỏ.
Mà cái gì nhỏ cũng đầy khó khăn, ngoài sự cố gắng ra còn lại cũng là sự cố gắng tốt lên hằng ngày.
Mỗi ngày là cố gắng làm tốt nhất có thể. Đặc biệt về mảng Marketing, xây dựng hình ảnh doanh nghiệp (Mình xin nói rõ doanh nghiệp mình còn khá nhỏ nên mọi thứ phải tự thân vận động cả) Nhưng vì mình là người tay ngang và chưa qua một lớp đào tạo nào. Biết đến đâu làm đến đó, nguyên cứu đến đâu áp dụng đến đó. Thành ra đôi lúc giống như kiểu chấp vá kiến thức rất rất nhiều. và mình có biết được lỗi mình đang gặp phải.
Nhưng nghẹn nỗi Mình không biết nên bắt đầu lại từ đâu (Cái gì cũng biết một ít đâm ra cái gì cũng không biết)
Rất mong cả nhà tư vấn giúp Sơn nên bắt đầu lại từ đâu. Hay giới thiệu Sơn các khóa đào tạo chuyên dụng để có thể định hình lại công việc về ngành.
Rất hy vọng nhận được hướng dẫn từ gia đình. Sơn cảm ơn cả nhà. Chúc cả nhà thật nhiều niềm vui trong công việc.

ko mô tả chi tiết công việc hay thắc mắc gì thì bạn nói ra, có ai hỏi bạn bit rành gì đâu. Bạn nói lòng vòng quá

@789clubgg Thank bạn đã phản hồi.
Mà mình cần tư vấn các lớp học Marketing,... Tương tự vậy.
Mà mình có nhắn trên là học lại từ đầu cơ mà nhỉ.
Bạn có chắc đọc đến cuối bài đấy chứ.

Bạn cứ trình bày rõ ra, người ta không hiểu bạn muốn hỗ trợ cái gì thì giời giúp được 🙁

Mô tả còn mơ hồ quá thớt.
1. Đây không phải group đào tạo doanh nhân nên lời khuyên của ai đó dành cho thớt cũng sẽ hơi chắp vá theo kiểu cảm nhận của thớt.
2. Thớt vướng chỗ nào nên nêu cụ thể chỗ đó sẽ dễ hơn để anh em cùng hỗ trợ (hướng online).
3. Còn cái gì cũng biết thì có lẽ (tui đoán thui) chưa đủ sâu, nên cũng không xâu chuỗi được những thứ biết để tạo lợi thế kinh doanh.
4. Túm cái váy thì thớt cần nhiều inf hơn để nhanh chóng có câu trả lời

@haiquoc_culimbs
Trước mình cảm ơn các bạn đã quan tâm và để lại phản hồi.
Không biết thế nào.
Mình có rõ học lại từ đầu của Marketing và quảng bá hình ảnh doanh nghiệp.
Và nhờ tư vấn các khoá học chuyên dụng.
Mà mình thấy các bạn cứ hỏi vốn điều lệ, Online hay offline, quy mô, vẫn chưa hiểu lắm.

@homermarc vấn đề ở chỗ bạn chưa nói rõ ưu nhược điểm mà bạn đang có, như cmt lúc nãy của mình. Vấn đề trong kinh doanh nó có nhiều thứ, chứ không đơn giản là mkt và brand không đâu

Brand tốt (cần nhiều năm xây dựng) + mkt tốt (cần đem lại giá trị thật cho khách hàng + chăm sóc + bán chéo + bán thêm ).
Nhưng chỉ thế chưa đủ. Cần cả donate, refersys, share, ...trên mọi mặt trận, và nhiều thứ khác để bạn phải vận hành trên online.
Vốn điều lệ, quy mô là dùng cho offline, online k cần 2 thứ đó, nhưng cần hàng trăm thứ khác nếu là doanh nghiệp bán sp tự sx.

@haiquoc_culimbs "mkt tốt (cần đem lại giá trị thật cho khách hàng + chăm sóc + bán chéo + bán thêm )". Cái này bạn tự nghĩ ra à ?
Cần cả donate, refersys, share, ... có thể kinh nghiệm mình chưa nhiều bạn giải thích mấy cái này áp dụng cho cái gì được k. Donate giống Youtube à và Share của Facebook, còn Refersys là gì?😅

@la_queenara_hoian 1. donate: sự ủng hộ, tài sản ủng hộ có thể là vô hình hoặc hữu hình - khi bạn trao được giá trị thật cho người dùng bạn có thể kêu gọi sự ủng hộ - như trang wikipedia.
2. Refer system - hệ thống giới thiệu tự động - đôi khi bạn sẽ cần chiến lược này để lan toả thương hiệu ra internet - người giới thiệu sẽ được lợi 1 khoản gì đó - đây cũng là đặc thù của môn affiliate marketing.
3. Share cũng để lan toả thương hiệu - chỉ áp dụng khi bạn có giá trị thật với người dùng.

@homermarc nhóm này có thể chia sẻ cho bạn về kỹ thuật (để vận hành digital marketing), còn kiến thức marketing cho sản phẩm và doanh nghiệp thì phải tìm nhóm chuyên môn, hoặc là hội nhóm những người đang kinh doanh cùng ngành hàng với bạn 😁

+Về thương hiệu và truyền thông, anh có thể tham khảo thử các khoá học như: brandsvietnam, aim academy việt nam
+Về digital và MMO: seongon (SEO), Kiemtiencenter channel (MMO). Ngoài ra, chạy quảng cáo FB,GG,Tiktok, trong group có nhiều anh chị đã chia sẻ qua, anh xem thử nha!
Chúc anh nhiều may mắn, sớm hái được quả ngọt ạ!

Bài viết tương tự

Back