Share 1 bài viết có tâm chia sẻ về affiliate thị trường nước ngoài

TUANDO

Member
Đây là 1 niche site Amazon thứ 3 mà mình buil ngày 31.5.2024 - Tính đến nay hơn 2 tháng (1 niche 2018, 1 niche 2020). Thực sự từ 2018 đến nay, mình đa số đều thực chiến thị trường nước ngoài là nhiều và mình chỉ theo đuổi mô hình Affiliate marketing.
Tại VN thì mình chỉ có 2 blog tiếng Việt và viết linh tinh để phục vụ user trong nước, kiểu như blog cá nhân, kiếm ít hay nhiều thì mình cũng không quan tâm.
Mình chỉ quan tâm các website Global là chủ yếu. Bởi USD quy ra VND rất cao (làm tốt Tax form thì cũng không bị đánh thuế tại US).
---
Nếu bạn hỏi cách mình làm thì chỉ đơn giản như này:

1. Content

Mình thuê Writer Mỹ viết. Mình đã từng thuê các writer đến từ Philipphines, India (Ấn), Nam Phi,....nói chung là những nước sử dụng tiếng Anh là song ngữ và cuối cùng dừng lại ở các Writer US và UK. Và do sản phẩm phục vụ người Mỹ từ trang Amazon thì cứ book Writer Mỹ viết.
Lý do mình chỉ chọn Writer US viết: Vì content tụi Phi, Ấn,...nếu bạn không rành tiếng Anh và đem bài content tụi nó vào GG translate thì bạn sẽ thấy "đọc nghe cũng hợp tai" nhưng...tụi Mỹ đọc không hiểu gì cả. Vấn đề đáng nói là mặt Native language (ngôn từ bản địa) của tụi Mỹ đọc tiếng Anh của Phi, Ấn độ nghe rất buồn cười. Thậm chí mình còn bị khách hàng Mỹ gửi bình luận đến 1 niche là "Cú pháp thật kinh khủng" và mình đã hỏi Writer Mỹ xem văn phạm bài viết tôi thuê từ India viết đọc được không và bạn biết Writer của tôi trả lời thế nào không?

"VĂN PHẠM SAI CHÍNH TẢ, TÔI KHÔNG HIỂU HỌ NÓI GÌ"
=> Từ đó mình chỉ book mỗi Writer US để viết và tỷ lệ brounce rate tăng nhiều hơn ở các bài mình book Phi, India, Banglades,...
Trang web mình thuê writer viết: upwork.com
PS: Mình không hề dùng các tool AI để viết nhé, mình chỉ tham khảo để có gợi ý sườn bài như thế nào và ép writer viết như thế (50% thôi, 50% do cá nhân Writer cảm nhận và viết).

1 bài writer US viết thì tầm 60-80$/bài/1000 từ

2. Hosting, domain

Hosting thì Stable host, Hawkhost hay SiteGround đều ok. Tên miền thì bạn mua mới hoặc săn domain chỉ số cao mà mua. Cái này nhiều AE chia sẻ rồi nên mình ko nói nũa (tại có chuyên sâu đâu mà nói :)) )

3. Backlink

Lên Fiverr mà thuê, người Việt mình bán trên đây cũng nhiều. À, đừng dại mà mua textlink báo của Việt Nam do mấy ông thần bán Guestpost, link báo lùa nha. Mình phải trả giá vì vị dẫn và cái bạn bán dịch vụ này hủy kb với mình luôn
Để xem nội dung bị ẩn này, trước tiên bạn cần có tài khoản, vui lòng Đăng ký hoặc Đăng nhập

Link cứ trỏ về trang chủ (Brand name), Category chính, các bài Money thì đi link trần URL là được rồi.
Chịu khó tìm các diễn đàn nước ngoài đúng niche của bạn mà đi link về, backlink từ trang cùng chủ đề nó hiệu quả hơn rất nhiều so với đi link những web DR mà ko liên quan.

4. Social

Mình từng chia sẻ CASE này mà chắc chưa ai để ý, dù thuật toán có update và key bạn rớt nhưng bạn có hệ thống social bài bản thì vẫn có ăn nhé. Mình từng chia sẻ ở trang cá nhân rồi, bạn có thể tìm đọc lại

5. Khấn nhang và cầu nguyện

Mình rất tâm đắc với câu nói của 1 a blogger cũng làm Global với mình rằng: Cứ viết blog đi, kệ m.ịa thuật toán. Và mình vẫn viết blog (từ ngách nước ngoài đến blog phục vụ người dùng tại VN) thủ công chứ không dùng AI. (Bạn thích thì cứ dùng, còn mình thì không).
----
P.S Mình không có bán khóa học nên ACE đừng nt hỏi :)) tại mình không có khiếu sư phạm. 2 nữa là dạy mà không hiệu quả rất dễ bị tế sống :))
Mình từng bỏ tiền ngu để học chạy quảng cáo Aff Amazon của 1 bác rồi và kết quả không như mong đợi theo mình và cả lớp nên từ đó mình không học bất cứ khóa nào của ai tại VN cả.

Để xem link bị ẩn này, trước tiên bạn cần có tài khoản, vui lòng Đăng ký hoặc Đăng nhập

Để xem link bị ẩn này, trước tiên bạn cần có tài khoản, vui lòng Đăng ký hoặc Đăng nhập

Nguồn :FB

Bài viết tương tự

Back